ช่วยผมทีชาว RoveR

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย shoke13, 4 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. shoke13

shoke13 New Member Member

3
    0
    0
    พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ชาว RoveR ช่วยผมทีครับ ผมเพิ่งได้ RoveR 623 มาไม่ถึง 2 เดือน และผมเป้นมือใหม่สุดๆไม่มีความรู้อะไรเรื่องรถเลย อยากรบกวนพี่ๆตามนี้ครับ

1. ช่วงล่างมันดูหลวมๆ เวลาวิ่งมีเสียงอ็อดๆแอ็ดๆ อยากทำใหม่ทั้งหมด อยากให้ช่วยแนะนำอู่หรือร้านที่ไว้ใจได้ทีครับ เกี่ยวกับช่วงล่าง อยากให้เค้าเช็คและเปลี่ยน(อะไรมั่งผมก็ไม่รู้) ราคาคร่าวๆด้วยก็ดีครับ

2.เวลา staRt เครื่อง ปั๊ม ABS ผมมันจะดังแต๊กๆๆๆ สัก นาทีนึงแล้วก็เงียบไป แบบนี้ทุกครั้งครับ มันเสียหรือเปล่า แล้วจะเช็คยังไง ถ้าเปลี่ยนเท่าไหร่ครับ

3.มีปัญหาเครื่องเดินเบาแล้วดับเหมือนกัน ยิ่งช่วงแรกที่ได้มาเป้นบ่อยมาก แต่ตอนนี้ดีขึ้นเพราะพ่อเอาไปให้ร้านดูให้ เค้าว่าเกี่ยวกับปีกผีเสื้ออะไรเนี่ย ผมไม่รู้เรื่องครับ เช็คหรือเปลี่ยนอะไรได้บ้าง

4.วงเลี้ยวทำไมกว้างจังครับ เป้นแบบนี้ทุกคันหรือเปล่า รถผมเจ้าของเก่าเค้าใส่ยางใหญ่กว้าง 225 มั้ง มีปัญหาไรมั้ยฮะ ต้องเปลี่ยนมั้ย

5.เวลาจะ staRt เครื่องตอนเช้าหรือตอนที่จอดไวนานๆ เวลาจะ staRt ต้องสอง หรือสามรอบเลยอ่ะครับ ทำไงดี หรือต้องเปลี่ยนเครื่องเลยเครื่องผมยังเป้นเดิมๆ H23A, แล้วเวลาเดินรอบเบาบางครั้งตอนติดไฟแดงไรเงี้ย มันชอบทำสำลัก เหมือนจะดับ แรกๆดับเลย พอเอาไปทำปีกผีเสื้ออะไรเนี่ยมันก้แค่สะเทือนๆเดินไม่เรียบ ช่วยทีครับ

6.โคมไฟหน้าถ้าเปลี่ยนเลยคู่ละเท่าไหร่ครั ของผมมันหรี่ๆไปข้างนึง

ตอนนี้รบกวนเท่านี้ก่อนครับเพราะเป็นปัญหาที่เจอทุกวันขอโทที่คำถามผมอาจใช้คำ ดู งง เพราะผมไม่รู้เรื่องรถเลยจริงๆ ขอบคุรชาว RoveR ทุกคนครับ ผมอยากได้รถที่ไว้ใจได้อ่ะ ตอนนี้เครื่องสั่นหรือกระตุกแล้วใจไม่ดีกลัวมันดับ ขับแล้วกังวลไม่มั่นใจเลย

2. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    ข้อ 1 2 3 5 อยู่ กทม หรือป่าวครับ ถ้า กทม อู่ดีๆมีเยอะเลยครับ ถ้าเอาแบบเหมาๆรวมๆแล้วลองไปร้าน autoway ดูนะครับ จริงๆ ก็มีหลายอู่นะ ถ้าอยู่แถวๆบางนา ก็อู่ kp ครับถ้าผมจำชื่อไม่ผิดนะ ข้อ 4 นี่ ของผมก็กว้างครับ ไม่รู้เป็นเฉพาะของผมกะของคุณหรือป่าวนะ 555 :D ข้อ 6 หลอดคงขาดน่ะครับ ไม่กี่บาทหรอก ผมไม่รู้ว่าเท่าไหร่เพราะตอนของผมขาด ได้จากพี่ในคลับนี่แหละครับ (ฟรี) :D ถ้ามีงบพอทำดีเดียวไปเลยครับพวกอาการแปลกๆที่เกิดขึ้น เช็คให้หมดไปเลย มีไรก็ถามๆมานะครับ ว่างๆ เดี๋ยวมาโม้ตอบ

3. WATrover

WATrover New Member Member

611
    1
    0
    ฮ้าๆๆ.ตอบครับ..

ช่วงล่างพวกยางต่างๆคงไปซ่ะแล้ว..มั้ง.ต้องดูว่าดังมาจากที่ใดแต่ถ้า
    จะเซ็ทพวกนี้น่าจะอยู่ที่5000.00มั้งครับ.ส่วนทีสั่นมาจากหลายส่วน
    แรกเลยดูหัวเทียนก่อนว่าสะอาดไหมบางทีเอาออกมาขัดทำความสะอาด
    ดูก่อนแล้วก็ไล่ไปที่จานจ่ายลองปรับไฟแล้วก็ล้างปีผีเสื้อล้างEACV
    ล้างตัวชดเชยรอบดูแล้วล้างข้อมูลของกล่องสมองแล้วตั้งรอบใหม่ดู
    ส่วนไฟหน้ามันถึงขนาดต้องเปลี่ยนเลยรึครับลองเปลี่ยนหลอดแล้วล้าง
    โคมไฟดูก่อนก็ได้จะถูกกว่านะครับ...
    ฝากถึงพี่ๆน้องๆนะโคมไฟหน้าตัวฝาปิดเวลาจะเปลี่ยนหลอดไฟ
    ตรวจสอบกันด้วยว่ามันปิดแน่นดีไหมเพราะว่าพี่ๆในคลับที่ผมเจอ
    เขาหลุดหายไป1ท่านและเกือบจะหลุดอีก1ท่านเพราะจะหาอะไหล่ยาก.:p

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 ตุลาคม 2008
  4. oakoak

oakoak New Member Member

165
    0
    0
    ต้องถามก่อนว่าบ้านอยู่แถวไหนจะได้แนะนำอู่ใกล้บ้านได้ครับ
    1 ช่วงล่างถ้าของเทียมก็ประมาณ 5000 ตามน้า watrover เลยครับถ้าของแท้ก็น่าจ ะ12000- 15000ครับ ถ้าวิ่งไม่มากก็ของเทียมได้ครับ
    2 ปั้ม ABS คงเริ่มไม่ค่อยดีแล้วครับ แต่ชั่งมันเถอครับถ้าทำนะหลายตัง รอพังไปเลยดีกว่าครับ
    3 อย่างแรกก็น่าจะล้างลิ้นปีผีเสื้อ และก็ตัวช่วงรอบเดินเบา ตามที่ช่างว่าก่อนครับถ้าไม่หายค่อยมาดูหัวเทียนค่าล้างก็ไม่น่าเกิน300บาท หัวเที่ยน หัวละ 100ได้มังครับ
    4 เป็นปกติครับมันกว่าอยู่แล้ว ถ้าเป็นเกียร์เต็ดเขาว่ายิ่งกว้างกว่านี้อีก
    5 มันเป็นผลมาจากข้อ 3 ครับถ้าล้างแล้วต้องตั่งรอบเดินเบาใหม่ด้วยครับถ้าไม่หายแล้วค่อยมาว่ากันใหม่ แค่นี้ไม่ต้องเปลี่ยนเครื่องหลอกครับอย่างมากซ่อม พัน สองพันก็หายจะเปลี่ยนเครื่องที่ละ4-50000ทำไม
    6 มือ2 ประมาณ 5000 ได้มั่งครับแล้วแต่อาจจะถูกกว่านี้ก็ได้แล้วแต่จังหวะ ถ้าหรี่ๆเฉยๆก็ดูหลอดก่อนครับรถมันอายุกว่า 10ปีแล้วหลอดมันก็หมดสภาพเป็นธรรมดา ถ้าโคมสกปรกก็ถอดมาล้างนำได้ครับแต่ยากหน่อย(ผมเคยลงวิธีถอดไว้ลองหาดูครับ)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้