น้องใหม่ฝากตัวคับ

การสนทนาใน 'Minibike Society' เริ่มโดย efanz, 12 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. efanz

efanz New Member Member

3
    0
    0
    คือผมอยากได้รถ scooter ที่พวกพี่ๆขี่กันซักคันคับ ขอคำแนะนำหน่อยคับ
    ผมอยู่ต่างจังหวัดคับ ร้านแถวบ้านผมเค้าวางขายอยู่ 2-3 คัน ราคา 9000 สภาพเดิมๆ
    แต่ผมไม่รู้ว่ารุ่นไหน แต่คล้ายๆ dio zx ของพวกพี่ๆเลยคับ พี่ว่าราคานี้ซื้อได้ป่าวคับ
    เรื่องอะไหล่คับ หายากป่าว สมมุติว่ายางรั่ว ร้านซ่อมมอเตอไซทั่วไป จะปะยางได้ป่าวคับ
    อะไหล่ทั่วไปเช่น ยาง ผ้าเบรก หาซื้อได้ที่ไหนบ้างคับ เพราะผมอยู่ต่างจังหวัด กลัวหาอะไหล่ยาก
    เรื่องเครื่องยนต์คับ มันเหมือนเครื่องรถ mio nuvo click step ป่าวคับ
    เครื่องเดิมๆความเร็ววิ่งได้เท่าไรคับ ถ้าหากเสียร้านซ่อมมอไซทั่วไปจะซ่อมได้ป่าว
    ถ้าจะใช้งานวันละ 10-20 กม.จะวิ่งไหวป่าวคับ
    เรื่องการบำรุงรักษา รถแบบนี้เติมน้ำมันอะไรคับ ต้องเติมออโต้ลูปป่าว ถ้าเติมใช้แบบไหน
    ต้องถ่ายน้ำมันเครื่องกี่ กม. ต่อครั้ง ต้องใช้น้ำเครื่องแบบไหน
    เรื่องทะเบียนคับไม่มีใช่ป่าวคับ ตอนซื้อจะต้องโอน หรือทำสํญญาอะไรป่าวคับ
    หรือว่าจ่ายเงินแล้วเอารถมาได้เลย สมมุติว่าโดนตำรวจจับจะเป็นไงบ้างคับ เพราะรถไม่มีทะเบียน จะโดนข้อหาลักรถป่าวคับ
    ขอคำแนะนำด้วยนะคับ กำลังตัดสินใจซื้ออยู่คับ แต่อยากถามความเห็นก่อนคับ
    ขอบคุณมากค้าบบบ

2. jumper

jumper New Member Member

314
    1
    0
    เชิญไปเที่ยวบ้านใหม่เรานะคับที่นั้นมีคำตอบเยอะมากๆคับ http://www.minibike-club-thailand.com/

3. Ae-vantage

Ae-vantage New Member Member

28
    1
    0
    ยินดีต้อนรับครับ

4. tuche

tuche New Member Moderator

307
    4
    0
    อยู่จัวหวัดไหนละครับ เพราะบางจังหวัดก็มีโกดังอยู่เหมือนกัน ไม่ใช่แต่ใจกรุงเทพฯ การใช้งานและบำรุงรักษาก็เหมือนรถมอไซค์ทั่วไปนี่แหละครับ ร้านทั่วไปก็ซ่อมได้(แต่อย่าให้โมฯ นะ) ตัวรถไม่ต้องใช้น้ำมันเครื่องครับ มีแต่น้ำมันเฟืองท้าย กับออโต้ลูปเท่านั้นครับ ก็เลือกใช้ยี่ห้อดี ๆ หน่อยก็แล้วกัน สำหรับการใช้งานถ้าต้องการใช้ขี่วันละ 10-20 กม. ก็ไม่มีปัญหาอะไร ถ้าค่อย ๆขี่ค่อย ๆ ไปนะครับ อย่าไปหักโหมกับมันมาก สงสารมันอ่ะคันนิดเดียวเอง ส่วนการซื้อขายก็ให้คนขายเค้าทำใบซื้อขายให้หน่อยก็แล้วกัน(ไม่ยากก็สำเนาบัตรประชาชน แล้วก็เขียนข้อความซื้อขายลงไปได้เลย เขียนเลขเครื่อง เลขเฟรม ลงไปด้วยนะ ป้องกันเวลาตำรวจเค้าขอดู ก็พอช่วยได้ในระดับหนึ่ง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้