ถามเรื่องช่วงล่างของรถว่างเครื่องครับ

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย pmtclub, 21 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. pmtclub

pmtclub New Member Member

24
    0
    0
    ผมน้องใหม่ใช้ rt100 อยู่ว่าง 1G อ่ะ อยากถามว่าพี่ๆที่วางเครื่องมาอ่ะทำช่วงล่างไรบ้างครับจะได้ทำมั้งครับตอนนี้รถเริ่มวิ่งไม่นิ่งและ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ บอยครับอยู่แถวบางเขน กทม ครับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รถผมวาง 1G-FE ครับ แต่ช่วงล่างเดิมเลยครับ อัดน้ำมันโช๊คอย่างเดียว

3. pmtclub

24
    0
    0
    รถผมรู้สึกว่าพ่อจะไปใส่โช๊คแก็สมาอ่ะ พี่ว่าโช๊คน้ำมันกับโช๊คแก็สอันไหนวิ่งนิ่งกว่ากันครับ

4. the_gamez

the_gamez New Member Member

751
    1
    0
    แล้วแต่คนชอบๆ น่ะครับๆ

5. pmtclub

24
    0
    0
    ครับขอบคุณครับ

6. nonghin_2

nonghin_2 New Member Member

526
    4
    0
    แต่ถ้าซ่อมแล้วหรือจะทำให้รถวิ่งนิ่งจริงๆ ใส่โช้คน้ำมันก็ได้ครับแล้วก็ไปเช็คลูกหมาก ยางด้วยแค่นี้.....วิ่งกระจาย แต่ร้านทำโชคก็ต้องฝีมือนะครับไม่ใช่แค่ชือดังแพงหน่อยแต่จบก็ ok ถ้าจะซ่อมก็โทรมาปรึกษาได้นะครับบ้านใกล้กัน

ทำดีไม่มีวันหยุด

7. pmtclub

24
    0
    0
    บ้านใกล้กันดีเลยครับได้มีเพื่อนคุยทุกวันเสาร์ผมจะไปเล่น rc drift ที่วงเวียนบางเขน เล่นกันกลางวงเวียนเลย ยังไงก็แวะมาคุยได้นะครับ เรื่องรถยนต์บอยไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไรครับ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ถ้าซื้อโช๊คน้ำมันอ่ะราคามันเท่าไรครับหาซื้อที่ไหนอ่ะ
    ขอเบอร์ด้วยครับพี่

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กันยายน 2008
  8. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    ต้องเน้นที่ช่วงล่างสำหรับรถวางเครื่อง

เพราะว่าถ้าช่วงล่างไม่หนึบ ไม่แน่น หรือไม่นิ่งเนี่ย จะทำให้การทรงตัวของรถไม่ค่อยดีเท่าไหร่ และจะทำให้รถเสียการทรงตัวที่ดี และจะระแวงเวลาใช้ความเร็วสูงๆ เพราะฉะนั้นช่วงล่างหรือเป็นเรื่องสำคัญ ต้องลงโช๊คให้แข็งไว้ก่อน แต่ต้องไม่แข็งกระด้างจนเกินไป จะเป็นโช๊คน้ำมันแบบอัดแข็งๆ หรือว่าจะเป็นโช๊คแก๊สยี่ห้อคายาบ้า ตัวนอกก็จะดีเหมือนกัน แต่ถ้าเป้นคายาบ้าที่ทำในไทยเนี่ย จะแข็งจนกระด้างเลยแหล่ะ ช่วงล้อหน้าก็จะมีสปริงอีกอย่างหนึ่ง ส่วนช่วสงล้อหลังก็จะเป็นแหนบ ต้องเช็คดูว่ายังมีความแข็งอยู่หรือเปล่า? และพวกลูกยางต่างๆ รวมทั้งลูกหมาก คันชัก คันส่ง ต้องดูให้พร้อมเลย ดูเหมือนจะเยอะไปหน่อย แต่คอยๆ ทยอยทำทีละอย่างก็ได้ แต่ต้องครบถ้วน กระบวนความเลยนะครับ :D:cool:

9. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    รถผมวาง SR 20 ช่วงล่างของผมก็ใส่โช๊คนำมันกระบอกใหญ่ "คายาบ้าซุปเปอร์" คู่ละประมาณ 1000 - ครับ ผลที่ได้นิ่มนวลดี และก็เปลี่ยนบูชใหม่ทั้งหมด อัดลูกหมากด้วย แค่นี้ก็วิ่งสบายแล้วครับ ส่วนข้างหลังใช้วิธีอัดน้ำมันใหม่เอาครับ อยู่แถวดอนเมืองละแวกเดียวกัน ยังไงลงรูปรถให้ดูด้วยดิ จะได้ทักทายกันถูกคัน อิอิ

10. pmtclub

24
    0
    0
    แหล่มเลยวาง sr-20 ด้วย คายาบ้าซุปเปอร์" คู่ละประมาณ 1000 ซื้อที่ไหนได้ครับสิ้นเดือนจะซื้อเลย วันเสาร์ผมขับรถไปเล่นเล่น rc drift ที่วงเวียงบางเขนว่างๆมาให้คำชี้แนะผมได้ครับว่าจะทำทีละนิดตังไม่ค่อยมีอ่ะ

11. rung_nu

rung_nu New Member Member

889
    2
    0
    ว่าจะเอารถไปอัดน้ำมันโชคซะหน่อยเพราะว่าตอนนี้เด้งเหมือนขี่ม้าเลยหล่ะคราบพี่น้องคร้าบบบบบบบบบบบ.....................อิอิ

12. pmtclub

24
    0
    0
    ตอนนี้ต้องการโช๊คเปลี่ยน ช่วยหาให้หน่อยครับ คายาบ้าซุปเปอร์ ก็ได้ครับขอบคุณครับ ขอเป็นโช๊คน้ำมันนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 กันยายน 2008
  13. the_gamez

751
    1
    0
    พี่ ขี่ม้า ผมรถผมนี่ สิ ยังกะ ขี่เรือ เลยครับ

14. pmtclub

24
    0
    0
    นั้นดิพี่ของผมยวบเลย

15. the_gamez

751
    1
    0
    ฮ้าๆๆๆ คอเดียวกันเลยเรา อิอิอิ เด๋วไปอัดน้ำมันโชคก็หายแล้วครับผม

รอเงินอยู่ครับอิอิอิ

16. pmtclub

24
    0
    0
    ขอผมเป็นโช๊คแก๊สอ่ะดิ ซ่อมได้เปล่า

17. golf the zeed

golf the zeed Active Member Moderator

3,808
    7
    38
    ซื้อได้ที่ร้านบางไผ่นะครับ แต่ต้องเอาของเดิมไปเทียบด้วยนะ เพราะมันจะต้องเป็นรุ่นที่มีหูร้อยน๊อตด้านล่างด้วย จะได้ชัวร์กว่า :):):) แล้ววันเสาร์จะไปมิตติ้งด้วยกันมั้ยครับ ผมผ่านวงเวียนทุกวัน อิอิ

18. nonghin_2

nonghin_2 New Member Member

526
    4
    0
    จริงแล้วบอยเอาไปซ่อมก็ได้ ตกตัวละ 400 แต่ว่าถ้าซื้อใหม่ก็ดีเพราะอย่าลืมนะว่าโช๊คที่เราใส่มาไม่รู้กี่ปีแล้วพวกบูธจะเป็นไง
    ร้านอะไหล่ทั่วไปก็มี ใส่ของคายาบ้า บอกใส่รุ่นรถเราเลยเค้าจะรู้สะพานใหม่ก็น่าจะมี ผมอยู่บางบัว แล้วไปเล่นรถบังคับทีประมาณกี่โมงล่ะแต่เสาร์นี้เรามีมิตติ้งกันนะถ้าว่างเชิญ

19. pmtclub

24
    0
    0
    ไปมิตติ้งที่ไหนกันครับแต่วันเสาร์บอยนัดแก้งดริฟไว้แล้วอ่ะ มิตติ้งที่ไหนบอกด้วยนะเล่นเสร็จบอยอาจจะตามไปมิตติ้งกันถึงกี่โมงอ่ะ

พี่ครับไอ้ร้านบางไผ่ที่พี่บอกอยู่ไหนครับ พี่ก็อป แอดบอยด้วยนะครับ [email protected] บอยแอดพี่ก็อฟไปแล้ว คนอื่นแอดด้วยนะครับได้ไว้คุยกัน

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กันยายน 2008
  20. golf the zeed

3,808
    7
    38
    แอดไปแล้วนะครับ มีอะไรคุยกันได้ วันเสาร์นี้มิตติ้งแถวลาดพร้าวครับ แล้วตอบอีกข้อว่าร้านบางไผ่ที่ผมไปซื้อโช้คอยู่ตรงข้ามเซียร์รังสิตครับ ลองถามร้านอะไหล่แถวนั้นดูก่อนก็ได้ :D:D

21. pmtclub

24
    0
    0
    :cool:
    thank you ครับพี่

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้