งานเข้าครับ น้อง Boss มีควันขาวออกครับ ปั๊ดรื้อซะเลย

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย naresB11, 11 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. naresB11

naresB11 New Member Member

109
    35
    0
    งานเข้าครับ น้อง Boss มีควันขาวออกครับ ปั๊ดรื้อซะเลย
    ก่อนหน้าไม่มีลางบอกเหตุใดๆ เครื่องไม่หลวมแรงอัดยังดี
    แต่แล้ว อาการหลังล้างรถ เกิดมีควันขาวออกจากท่อไอเสีย
    เยอะมาก ที่เฮดเดอร์มีน้ำมันเยิ้มออกมา ก็เลยสวมวิญญาณหมอ ผ่าตัดมันซะ
    เลยเอารูปมาฝาก และขอคำชี้แนะจากพี่ๆทุกคนด้วยครับ
    ตอนนี้ยังหาสาเหตุไม่เจอแลย จากการตรวจสอบข้างต้น
    ตามมาดูรูปกันครับ

2. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    พี่น้อง ช่วย กัน หน่อย เร็ว

3. naresB11

109
    35
    0
    ข่าวล่ามาแรง ขณะนี้ทางเราได้พบสาเหตุแล้วครับ
    คืออาการเกิดจาก หม้อลมเบรคมันรั่ว น้ำมันเบรคเข้าไปอยู่ข้างในเต็มเลย
    ก็เลยไปหาซื้อหม้อลม ของB13 ชั้นครึ่ง มาใส่ครับ
    เจอเรื่องสายเพาเวอร์ด้วยต้องอัดสายใหม่
    เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง 1 เส้น
    ก็เหลือแต่ประกอบมันเข้าไป
    ประมานการ 5000 ไม่รวมค่าเบียร์

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 กันยายน 2008
  4. rose.track

rose.track New Member Member

263
    54
    0
    ควันเยอะตลอดหรือเปล่าครับหรือแค่ตอนหลังจากล้างเสร็จครับ

5. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    มารอดูด้วยจ๊ะ

6. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    จานจ่ายมันไปไหนอ่าค๊าบบบบ เอารูปเยอะๆหน่อยจ้า ช่วยกันๆ
    ได้ซนกับคาร์บูปล่าวเอ่ย

7. Chitchai Vilaikaew

Chitchai Vilaikaew New Member Member

1,779
    455
    0
    เอาใจช่วยคร้าบบบบบ

8. Athens Nismo

Athens Nismo New Member Member

1,128
    181
    0
    มาเอาใจช่วยครับ เป็นอะไรเอ่ย...

9. sunnyonly069

sunnyonly069 Well-Known Member Member

3,964
    651
    113
    :D:D:D:D:D

เข้ามาติดตามต่อไป

10. bird_hks-thailand

bird_hks-thailand New Member Member

101
    11
    0
    อาการอย่างนี้ ต้องยัอsr สถานเดียว

11. rose.track

rose.track New Member Member

263
    54
    0
    ยังรอดูอยู่ครับ

12. surachat_pea

surachat_pea New Member Member

13
    0
    0
    ตามมารายงานให้น้องเรศครับ

มันมีควันมากๆ แต่ไม่เคยมีลางบอกเหตุใดๆ ใครๆ ก็บอกว่าหลวม
    ผมก็ว่าไม่น่าเป็นไปได้ และก็สอบถามจากหลายๆคน ว่าปลอกวาล์วหลุดมั้ง ยางตีนวาล์วขาดมั้ง
    ก็เลยไปร้านมา ตีราคาไว้ที่ 5000 ฮ่าๆ น้องคงแย่แน่ราคานี้ ก็เลยมติเอกฉันท์ รื้อเองครับ

13. surachat_pea

surachat_pea New Member Member

13
    0
    0
    รื้อกัรเองเลยครับ สอบถามข้อมูลความช่วยเหลือกับพ่อ(ลูกพี่ลูกน้องผม) ทางโทรศัพท์
    แบบว่าไม่มีพื้นฐานทางเครื่องมากนัก แต่อยากรู้ ประหยัดงบ (แบบว่าน้องตังค์น้อย เดี๋ยวลำบากถึงพี่ด้วย)

รื้อไปมันไป งงไป แล้วจะประกอบได้ไหมหว่า ถ่ายรูปไว้บ้างกันลืม

ไล่ถอดไปเรื่อยๆ จนถึงเจ้าตัว(น่าจะใช่ปัญหา) ฝาออกมาแล้ว แต่ มันก็ไม่มีอะไรชำรุดมากๆ แหวนก็น่าปกติ
    ไม่มีเศษอะไร ก็รออีกวัน ส่งฝาไปดูที่ร้าน อย่างน้อยที่ประเก็นก็มีแลบบ้างไสซะเลยก็แล้วกัน

14. naresB11

109
    35
    0
    ล่าสุดครับพี่ๆทุกคน

คราวนี้แรงแน่ๆ

15. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    เยี่ยมเลยครับ มาอัพ ให้

16. naresB11

109
    35
    0
    ความคืบหน้าล่าสุดครับ

ผมจะเข้าไปซื้อประเก็นฝาสูบที่วรจักรครับ

17. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    มาดูเป็นความรู้ครับ

18. naresB11

109
    35
    0
    รายงานล่าสุด

ยังไม่เสร็จนะครับ ประกอบแล้ว มีควัน มีน้ำมันออกมาที่หม้อน้ำครับ
    ใกล้จะสำเร็จละครับ

19. surachat_pea

13
    0
    0
    ไอ้ที่ใกล้เสร็จ สงสัยจะคน ล่อน็อตฝาขาดสองตัวแล้ว คนละทีแต่ของผมแย่หน่อยขาดเกลียว

20. naresB11

109
    35
    0
    น้อง Boss ประกอบเสร็จแล้วครับ แต่ยังมีควันขาวออกอยู่ครับ บางครั้งก็มีควันดำปนออกมาด้วยครับ
    ไม่รู้เกิดจากอะไรครับ ใครรู้ช่วยบอกผมทีครับ ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากนะครับ ที่ติดตามและให้คำแนะนำมาตลอดรายการครับ

21. surachat_pea

13
    0
    0
    เรียบร้อยโรงเรียน B11 เป็นอันซิ่งได้ แอบแรงนิดๆ เบรคดีกว่าเดิมมากๆ เพาเวอร์ไม่รั่ว สายพานใหม่
    สรุปค่าใช้จ่ายกับงบที่ 6380 สานพาน 500 ประเก็น 2 ชุด (ใส่แล้วยกเข้า ออก จนเสียไปหนึ่ง) 1200
    ประเก็นต่างๆพร้อมกาว 400 แปลงย้ำเพาเวอร์ใหม่ 600 หม้อลมชั้นครึ่ง 1500 ทำฝา 2000
    น๊อตฝาสูบสองตัว 180 เป็นแนวทางครับ ตอนนี้กระเป๋าแบน หยิบเงินอนาคตมาใช้เพียบเลย

จากการทำครั้งนี้สอนให้รู้ว่า
    1 การสันนิษฐานว่าควันขาวเกิดจากอะไรนั้น ไม่ใช่ที่ฝา หรือแหวนหลวมแต่อย่างใด
    ประเด็นหม้อลมมีผล (แต่โอกาสทที่เกิดน้อย) การตั้งไฟแก่ (หลังประกอบแล้วทำไม่ยังเป็นหว่า)
    ประเก็นไม่ตรงรุ่น รูน้ำไม่ครบก็มีผลข้างเคียง น๊อตไขไม่ดีก็มีผลเช่นกัน
    2 การตีอาการรถต้องอาศัยความรู้หรือประสบการณ์มากจริงๆ จึงมีการโทรหาข้อมูลมากเช่นกัน
    ผู้รู้ในบอร์ด ช่วยเหลือได้มากมาย หลายๆอย่างเป็นความรู้ใหม่กับตัวเอง ดีมากๆ
    3 ใจเย็นลงอีกนิดนะ จะได้ไม่บานทุ่ง ตังค์น้อย ต้องมีข้อมูลมากๆ ทำแล้วจะได้ดีและถูก

ขอบคุณทุกๆ ท่านมากนะครับที่ช่วยเหลือน้องผม (ซิ่งกับเมืองกาญจฯ ไปแล้ว)

22. naresB11

109
    35
    0
    เข้ามาขอบคุณกันหน่อยครับ
    ต้องขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับที่ติดตาม
    และช่วยเหลือมาตลอด ในที่สุดก็แรงซะทีครับ
    หวังว่าคราวหน้าคงจะมีอะไรมารบกวนพี่ๆอีกนะครับ
    ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้