เกียร์ AUTO เปลี่ยนเกียร์บ่อยมีผลไหม

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย อนิรุตน์ ประไพบูลย์, 24 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    เวลารถติดไฟแดงชอบเปลี่ยน D เป็น N และ N เป็น D บ่อยๆ แล้วตอนนี้รู้สึกเหมือนมันนจะหลดม มีผลต่อรถไหม ช่วยตอบหน่อยครับ

1. khwan21

khwan21 Member Member

206
    17
    18
    เอาดัน

อยากรู้ด้วยคน

เพราะทำเหมือนกัน

2. 3sgte

3sgte New Member Member

464
    26
    0
  3. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    รู้ด้วยครับ

4. Chay_coupe

Chay_coupe New Member Member

147
    11
    0
    รู้สึกว่าจะมีผลเพราะว่าแรงดันน้ำมันเกียร์ออโต้อะไรนี่แหละขับ รอนักวิชาการมาตอบโดยละเอียดอีกที ^-^

5. mailgu.16

mailgu.16 New Member Member

48
    5
    0
    เท่าที่ฟังอาจารย์พัฒนเดชมาคับ

เท่าที่เคยฟังอาจารย์พัฒนเดชตอบแกบอกว่ามีผลทำให้เกียร์สึกหรอเร็วขึ้นนะเพราะถ้าแค่ติดไฟแดงก็แค่เหยียบเบรคหรือดึงเบรคมือก็พอจะช่วยยืดอายุการใช้งานเกียร์ออโต้ได้ จำเขามาอีกทีนะคับ

6. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    อ้าว เข้า D แล้วติดไฟแดง ให้เหยยบเบรคตลอดเวลา

มันเหมือนจะทำให้เฟืองมัน พยายามจะหมุนไปข้างหน้า

แต่เราห้ามไว้ ไม่ทำให้เฟืองเสียหรอครับ

7. แต่ไฟแดงนั้นต้องไม่เกิน 3 นาทีคับ เพิมเติมคับ วันนั้นดูเหมือนกันคับ

8. aunturbo5555

aunturbo5555 New Member Member

51
    16
    0
    ผมก็ใช้วิธีนี้เหมือนกันครับ ผมว่ามันน่าจะดีกว่านะครับเพราะเกียร์ก็ทำงานน้อยลง
    ความร้อนสะสมในห้องเกียร์ก็น่าจะน้อยลงตามไปด้วย ยังไงก็รอผู้เชี่ยวชาญมา
    ตอบอีกทีครับ รอฟังอยู่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้