สอบถามเรื่องเครื่อง4K ถ้าเปลี่ยนจากเกียร์ธรรมดาเป็นAUTOคับ

การสนทนาใน 'KE Racing Club' เริ่มโดย zerogiggs, 12 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zerogiggs

zerogiggs New Member Member

34
    0
    0
    สอบถามผู้รู้นิดนึงนะคับ คือว่ารถผมเป็นke15 เครื่อง4k เกียร์ธรรมดา
    เครื่องมันก้อดีไม่มีปัญหาอะไรหรอกคับ แต่ขี้เกียจสับเปลี่ยนเกียร์บ่อยๆ
    จึงขอถามว่า ถ้ายกเกียร์ auto มาชนแทนเกียร์ธรรมะ จะมีข้อดี-ข้อเสียยังไง
    1. auto การดูแลยุ่งยากมากมั้ย
    2. อัตราการสิ้นเปลือง
    3. ควรใช้เกียร์auto ของตัวไหนดี ราคาประมาณ?

ปกติผมไม่ชอบขับรถเร็วมากๆอยู่แล้วคับ อีกอย่างกลัวช่วงล่างรับไม่ไหวด้วย
    เกียร์Auto จึงน่าจะเหมาะกับคนประเภทเบื่อๆอยากๆอย่างผมมากคับ

ยังไงรบกวนทุกท่านที่พอจะทราบข้อมูล กรุณาช่วยเหลือด้วยนะคับ....ขอบคุณคับ!

2. Guydido

Guydido New Member Member

285
    2
    0
    แล้วแต่คนชอบง่ะครับ เรื่องเกียร์นั้นที่แตกต่างกันอันแรกเลยที่เห็นได๋ชัดก็คือตอนออกตัวครับ(เป็นรถทุกคัน ทุกประเภท)
    เกียร์ธรรมดาจะดีกว่าเยอะ
    อัตราสิ้นเปลืองของออโต้น้อยกว่า(ผมเข้าใจถูกมะ)
    ราคาตอนนี้ไม่รู้ครับรอ Guru มาตอบอีกทีแต่ตอนที่ผมจะคิดเปลี่ยนนั้นมันพัน-สองพัน ครับผม

3. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    เกียร์ออโต้ของเครื่อง K ก็มีนะครับตรงรุ่นด้วย ตอนนี้มีลูกค้าผมเปลี่ยนจากเกียร์ออโต้
    เป็นเกียร์ธรรมดาเพราะทนความอืดของเกียร์ออโต้ไม่ไหวเครื่อง 4K+LPG+เกียร์ออโต้
    การดูแลตามระยะทางใช้น้ำมันเกียร์ออโต้โดยเฉพาะ

4. zerogiggs

34
    0
    0
    ขอบคุณมากๆคับ ท่านGuydido & DEVILMAN แล้วถ้าเปลี่ยนตกลงอัตรากินน้ำมัน
    น่าจะอยู่ระดับไหนคับ ยังน่าประทับใจเหมือนเดิมมั้ย...
    ขอราคาค่าตัวของเกียร์ด้วยคับ เผื่อเอาไว้พิจารณานิดนึง....ขอบคุณอีกครั้งคับผม+++

5. DEVILMAN

DEVILMAN New Member Moderator

585
    84
    0
    เรื่องเกียร์เดี๋ยวพี่ถามให้ครับ ผมว่าเกียร์ออโต้น่าจะกินน้ำมันกว่าเกียร์ธรรมดาอาจเหลือ 8 - 9 กิโลลิตร

6. Guydido

285
    2
    0
    โอ้ว........โย้ว

โห้.....กินเยอะขนาดนั้นเลยเหรอครับพี่โจ.....โอ้วถ้าเป็นรถผมคงวิ่งบนมอเตอร์เวร์ไม่ได๋แน่ๆ
    (งานนี้ต้องมีลากเข้าปั้มชัวร์)ฟันธง!!!!!!!!!!!!!:cry::cry::cry:

7. nongsee

nongsee New Member Member

28
    0
    0
    เห็นเค้าลงขายกัน 4,500 -5,000 ครับ แต่ผมว่าเครื่องคงช้าไปเยอะนะ เกียร์ออโต้ ถ้าจะให้ดี ผมว่าต้องเปนเครื่องสัก 1600 cc ขึ้นไปครับ

8. zerogiggs

34
    0
    0
    อืมมมม....คับ! ขอบคุณทุกท่านมากเลยนะคับที่สละเวลามาช่วยให้ข้อมูลและความรู้
    ถ้าข้อมูลเป็นอย่างที่ท่านDevilman ได้บอกมาผมคงเข้าเกียร์ถอยหลังก่อนดีกว่า...5555
    จาก12-13ก.ม.ลิตร เหลือ8-9 คงไม่คุ้มค่ากับความขี้เกียจของผมแน่ๆ

สรุปว่า เด๋วเก็บตังค์เอาไว้ทำสีใหม่ แล้วแต่งพองามไว้ไปมีตติ้งกับทุกท่านจะดีกว่าเนอะ....
    ทีนี้ผมคงหายขี้เกียจแระ เพราะถ้ายังขี้เกียจสับเกียร์ คงต้องขยันเป็นหนูถีบจักร หาตังค์เติมน้ำมันแหงๆ++++

9. big_rx

big_rx New Member Member

10
    0
    0
    ไม่คุ้มกับการเปลี่ยนแน่ๆครับ บ้านผมใช้มาทั้ง 2 อย่าง
    ออโต้ของพวกเครื่อง K ถ้าเข้าใจไม่ผิดมีแค่ 3 เกียร์ครับ ขับแล้วเครื่องเสียงดัง ลากเกียร์สุดๆ ในขณะที่เกียร์ธรรมดาถ้าเลือกเฟืองท้ายที่รอบเข้ากันดีดี รอบเครื่องยนต์จะต่ำลง เวลาขับเร็วรอบเครื่องจะต่ำ ประหยัดน้ำมันกว่ากันเยอะครับ ผมตอนแรกเป็น เกียร์ธรรมดา 4 เกียร์ผมเปลี่ยนไปเป็น 5 เกียร์หมดแล้วครับ และเกียร์ออโต้ไม่เอาแน่ๆครับ จังหวะการเปลี่ยนเกียร์นับได้แค่ 2 ครั้งครับ นั่นหมายถึงว่า เกียร์ออโต้ของเครื่อง K มีแค่ 3 เกียร์เท่านั้น ผมขับที่ 80 Km/hr รอบเครื่องไม่ต่ำกว่า 3 พันรอบกินน้ำมันสุดๆ

10. okenarak

okenarak New Member Member

245
    2
    0
    3พันรอบ srผมก็เกือบ120ละ แต่ทำไมsrมันกิน7-9โลลิตรก็ไม่รู้

11. zerogiggs

34
    0
    0
    ขอบคุณท่านbig_rx &okenarak
    ผมก้อไปลองถามช่างแถวบ้าน
    แกก้อบอกประมาณนี้เหมือนกัน ผมถึงยอมยกธงไงคับ
    ประมาณว่า"ไม่มีเหาหาเหาใส่หัว ไม่มีเรื่องหาเรื่องใส่ตัว" 5555

ตอนนี้เก็บตังค์ทำสีก่อน แต่ถ้าบังเอิญช่างแถวบ้านเจอ 5เกียร์ถูกๆ
    ก้ออาจจะยก5เกียร์มาใส่ก่อนคับ เรื่อยๆคับเรื่อยๆ+++

12. Guydido

285
    2
    0
    ถูกต้องนะคร้าาาาบบบบบ ไม่ต้องไป auto หรอกอ่านจากGuruทุกคนแล้ว บรื๋ย!!!! น่ากลัวครับ....:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้