ใครสนใจที่จะ damp รถบ้างครับ.. กำลังหาเพื่อนร่วมซื้อของครับ..

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย JuiceRama2, 9 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JuiceRama2

JuiceRama2 New Member Member

153
    10
    0
    ใครสนใจที่จะ damp รถของตัวเองบ้างครับ..

คือ ตอนนี้รำคาญเสียงที่เข้ามาในรถพอสมควร ขับไป หูอื้อไป.. เลยคิดจะ damp ครับ.. ตอนนี้ศึกษาหาข้อมูลในเว็ป พอสมควร และเลือกยี่ห้อที่จะใช้ได้แล้วคือ Dynamat หรือ Cascade คราวนี้ ยี่ห้อหลังเนี่ยมันไม่มีตัวแทนจำหน่ายในไทย เลยต้องเปลี่ยนใช้ Dynamat แทน..

ผมได้มีการพูดคุยคร่าวๆ กับผู้แทนจำหน่ายในไทยแล้ว.. เรื่องของราคาที่จะให้เป็นกรณีพิเศษ หากซื้อกันเยอะ.. เลยมาสอบถาม พี่ๆ ใน ST ว่ามีใครสนใจจะ Damp รถของตัวเองบ้าง จะได้รวมๆ ซื้อกันทีเดียวเลย..

.. ตำแหน่งที่ผมจะ damp คือ พื้นรถครับ.. เพราะหลังจากสังเกตมานานพบว่า มีเสียงถนนดังเข้ามาเยอะพอสมควร อาจมีสาเหตุจาก ใส่ยางที่ดอกใหญ่.. และระยะระหว่างพื้นรถกับถนน ใกล้กัน (เตี้ย นั่นเอง) และเวลาขับก็สังเกตว่าเสียงที่เข้ามารบกวนจริงๆ เป็นเสียงที่ความถี่ต่ำๆ (ทำให้เรารู้สึกรำคาญ) ไม่ใช่เสียงความถี่สูง (ซึ่งเราไม่ได้ยิน) เลยสรุปว่า damp ที่พื้นห้องโดยสาร น่าจะจบ ปัญหานี้ได้...

ราคายังไม่รู้ว่าต้องจ่ายเท่าไหร่.. ขอรายชื่อผู้ที่สนใจก่อนนะครับ.. เพื่อจะได้ประเมินจำนวนการใช้คร่าวๆ ได้ แล้วค่อยนำตัวเลขไปคุยกับตัวแทนจำหน่ายอีกทีหนึ่ง... แต่หลักพันอัพแน่นอน..

ส่วนซื้อมาแล้วจะให้ใครติด ก็ไปหากันเอาเองนะครับ.. โดยส่วนตัวผมกะจะลองทำเอง.. ดุจากรูปแล้ว การ damp ที่พื้นรถ ไม่น่าจะยากเท่าไหร่...

ขอรายชื่อ กับ เบอร์โทรที่จะโทรคุยกันด้วยนะครับ..

ผมจุ้ยครับ.. 084-093-7331 อยู่แถวพระราม 2

2. JuiceRama2

153
    10
    0
  3. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ถ้า พื้น ล่าง ผม เคย ไปให้ ร้านทำเบาะ ทำให้ ครับ
    ใส่ อะไร ไม่รู้ รอง ข้างล่างอ่ะครับ
    เงียบขึ้นมา แต่ ไม่มาก อ่ะครับ

4. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    ประมาร คร่าว ๆ ไ้ด้ไหม ครับ

ว่า แต่ คัน ประมาณ เท่าไหรน่ะครับ

น่าสนใจ ๆ

5. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    น่าสงใจจิงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

6. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113
    เอามาติดกระโปรงหลังเท่าไหร่อะ เคยซื้อมา 800 รวมติดตั้ง แต่นี่ซื้อแต่แผ่น เท่าไหร่คร่ะ กำลังจะเปลี่ยนพอดี

7. TeeB14

TeeB14 New Member Member

560
    293
    0
    สนใจอย่างเเรงเลยครับบบบ

8. OaTT_B14

OaTT_B14 New Member Member

4,399
    692
    0
    ก้อน่าสนใจดีครับ ขอ ชมราคาหน่อยค๊าบบ

9. JuiceRama2

153
    10
    0
    มาคุยรายละเอียดเพิ่มเติมนะครับ..

เท่าที่สอบถามกับตัวแทนจำหน่าย ถ้า damp ทั้งคัน.. หมื่นต้นๆ

ส่วนราคาขายปลีกยังไม่ได้คุยกันเลยครับ.. ผมแค่โทรถามว่า damp รุ่นนั้น รุ่นนี้ ทางเขาสั่งเข้ามาไหม..

ลองสังเกตดูนะครับ.. ว่าเราจะ damp อะไร ...

ประตูรถ

กระโปรงหน้า / หลัง รถ

หรือ พื้นรถ

หรือ หลังคา...

เพราะมันใช้คนละชนิดกัน..

พอรู้ว่าเราจะ damp อะไร ก็ถึงขั้นตอนการวัดขนาด ก็วัดแบบหยาบๆ อ่ะครับ.. เช่นกว้างกี่นิ้ว ยาวกี่นิ้ว เพราะขนาดที่เขาทำขายมันเป็นนิ้ว.. เราจะได้ไม่ต้องเทียบไป เทียบมา หากบางคนวัดเป็นเซนติเมตร ....

แผ่นที่ damp ข้างประตู / กระโปรงรถ / หลังคา มันจะไม่ใช่ชนิดหนา.. ชนิดที่หนาๆ เขาจะใช้ damp พื้นกัน... ประมาณว่า ยิ่งหนายิ่งแพง... น่าจะเป็นอย่างนั้น...

ส่วนทำไมต้องยี่ห้อนี้.. อืม... ก็พยายามหายี่ห้อที่ขายกันในบ้านเรา แต่ลอง search ในเว็บเมืองนอกไม่เห็นมีเลย... ???? งง เหมือนกัน..

10. ek_

ek_ New Member Member

84
    12
    0
    เห็นส่วนมาก ใช้ของ American Dynamic กัน

ไปซื้อ บ้านหม้อ ขายปลีกแผ่น 350 บาท ในเน็ตขายกัน 430 บาท

เราก็ dampไป 2 บานหน้า

ถ้าทั้งคันอยุ่ 7-8 แผ่นมั้ง ถ้าจะทั้งคัน จ้างเค้าน่าจะดีกว่า เพราะรื้อเยอะพอควรเลย

11. JuiceRama2

153
    10
    0
    ถ้าเป็นยี่ห้อ Dynamat ราคานี้คงไม่ได้แน่... แต่ 800 บาท เนี่ยของยี่ห้อไหนครับ.. แล้ว damp ตรงไหนของรถ และผลเป็นงัยบ้าง..

12. suchanon_t

suchanon_t New Member Member

862
    470
    0
    มาดูแผ่น damp คาบบบบบบบบบบบ

13. ผมใช้แผ่นยางมะตอย ซื้อจากร้านขายวัสดุยาง ที่พูนทรัพย์
    ราคา270ต่อ1แผ่น แผ่นใหญ่กว่าของอเมริกันชาแร้น เยอะเหมือนกันครับ
    พื้นรถใช้4แผ่น ก็เต็มแล้วครับ แด้มแล้วแข็งมาก มาก
    หาซื้อจากร้านขายสีพ่นรถยนต์ก็มีครับ

14. MeowRacing

MeowRacing Well-Known Member VIP Privilege

1,324
    601
    113
    ใช้ sounddamper อะคะติดที่กระโปรงหลังรถคะ

ผลคือ มันก็ใช้ได้ค่ะ ยกเว้นเสียแต่ตอนที่จอดทิ้งกลางแดด 6 เดือนเต็มตอนไปเมกาอะคะ

กลับมาอีกที มันโป่งแล้วอะคะ ขอบๆ ติดอยู่ แต่ตรงกลาง พองๆ โป่งๆ หมดแล้ว เลยจะเปลี่ยน

15. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    ใส่แล้วมันจะหนักรถมั้ยอ่ะ อยากเงียบ แต่อยากแรงด้วย

16. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    หลังคา เนี่ยเดี่ยวตอน ผุ
    ใส่มูนลูป จะแดมป์ สักหน่อย

55 ฝกตกที นี่ เสียงยังกะ กะละมัง :D

17. actky

actky New Member Member

463
    433
    0
    ใช่ไอ้อันที่ติดรองเท้าแตะบนรถตู้วันนั้นป่าวอ่ะ 55555

:D:D:D:D

18. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    อยากผุไวไวอ่ะป่าววว พรี่เด่น... :D:D:D

19. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    ถ้างั้นแนะนำให้เอาสำลีอุดหูตอนขับรถ 5 5 :D

20. JuiceRama2

153
    10
    0
    ถามคนขายแล้วครับ.. เรื่องน้ำหนัก ใส่แล้วเพิ่มขึ้นไม่ถึง 10 กิโลเลยครับ.. ถือว่าเบามากเลย ขนาด damp ทั้งคัน..

ส่วนราคา 1 กล่อง / 1 คัน ยังเหลือ อยู่ที่ประมาณ 6 พันหน่อยๆ แต่ต้องซื้อ 10 กล่อง มีใครสนใจไหมครับ.. เพราะเช็คราคาขายปลีกร้านข้างนอก แพงกว่าหลายร้อยเหมือนกัน (แต่เขาคงรวมค่าติดตั้งไปแล้ว...)

มีใครสนใจไหมครับ.. ผมจะซื้อ 1 กล่องแน่นอน... เหลือเศษก็จะเก็บไว้

21. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0

ไม่ได้ๆ สำลีที่มาอุดหนู ก็เพิ่มน้ำหนัก เดี๋ยวเวลาหาย

22. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ศึกษาๆๆ

23. Step-Divinity

Step-Divinity New Member Member

3,737
    590
    0
    ท่าทางมันรื้อเยอะเหมือนกันนะ มีหลังคาด้วย พื้นอีก ไม่ใช้ง่าย ผมว่างั้น....

24. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    รื้อเมื่อไรบอกด้วยนะครับ เดี่ยวไปช่วยรื้อ :D:D:D

25. JuiceRama2

153
    10
    0
    ตกลงเงียบๆ คือ ไม่มีใครสนใจเลยรึครับ..

มาบอกความคืบหน้าต่อนะครับ.. ตอนนี้ผมติดต่อไปอีก 2 บริษัท ที่ เมกา ทั้งคู่ แต่เจ้านึงเขามี dealler อยู่ที่ สิงคโปร์ เลยน่าจะประหยัดค่าขนส่งไปหน่อย..

แนวทางตอนนี้นะครับ.. คือ ยังยืนพื้นที่ ยี่ห้อ dynamat อยู่ ...

ส่วนอีก 2 เจ้าที่ติดต่อไป จะขายยกม้วน ประมาณ 60 ตารางฟุต/ม้วน ซึ่งทั้ง 2 เจ้าที่ว่านี้ ถือว่าดังพอตัว ในเมกา เลยเหมือนกัน.. กำลังคิดว่าผมจะซื้อมาลอง ยกม้วนเลย.. แล้วหากเหลือจะเอามาขายให้มันหมดๆ ไป ม้วนนึงรวมค่าขนส่ง น่าจะเกือบหมื่น..

สมาชิกพี่ๆ ST คิดเห็นอย่างไร

26. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    =j;pดันครับ เอ้าพี่น้อง ท่านใดสนใจเชิญ ครับ

27. JuiceRama2

153
    10
    0
    ดันครับ..

รวมกันซื้อ ถูกกว่าซื้อปลีกแน่นอน.. และทำเองได้แน่.. ผมลองรื้อแผงประตู B14 แล้ว.. รื้อได้สบายมาก.. รื้อพื้นยังจะยากกว่า..

ยังรอผู้ร่วมอุดมการณ์อยู่นะครับ... ตอนนี้ผมสั่งของจากสิงโปร์มาแล้ว.. รอของอยู่อีกหลายอาทิตย์กว่าจะมาถึง

ส่วนของในไทยก็ยังจะซื้อเพิ่มอยู่ ....

ดันครับ..

ดัน

28. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    อืมมม น่าสนใจ

29. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0
    น่าสนเหมือนกานครับ แต่ตอนนี้ต้องปั่นตังค์ก่อนครับ เลย ขอเอาไว้ก่อนนะครับ งวดนี้คงไม่ทันแน่ ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้