มีใครเคยใช้ CEFIRO A33 บ้างครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย vitztrd, 31 มกราคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. vitztrd

vitztrd New Member Member

79
    2
    0
    เป็นไงบ้างครับมีปัญหาที่เจอบ่อยไหมครับ

2. arttokorat

arttokorat New Member Member

439
    7
    0
    เคยใช้ตัว 2.0 ครับ กินน้ำมันพิลึกเลยแหล่ะครับ อัตราเร่งไม่น่าประทับใจครับ แต่รถคันใหญ่นั่งสบายครับ ทางไกลลอยลำแล้วสบาย ๆ

ปัญหาที่เคยเจอ ไดชาร์จพัง กะ ช็อกฯ แตกครับ

3. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    แนะนำตัว3.0ครับ แต่หายาก

2.0อืด+กินน้ำมันมากๆ แต่ข้างในสบายมาก

4. sweet@egg

sweet@egg New Member Member

100
    1
    0
    สนใจรุ่นนี้อยู่เหมือนกันครับแต่ไม่รู้เหมือนกันว่ามีปัญหาอะไรบ้างไหม

5. vitztrd

vitztrd New Member Member

79
    2
    0
    มีใครเคยใช้อีกไหมอ่ะครับ

6. B-2

B-2 New Member Privilege

3,588
    584
    0
    ถ้าจะเล่นรุ่น นี้ หาเครื่อง 3.0 แรงหน่อย รถมันหนัก
    ส่วนเรื่องกินน้ำมัน กินอยู่แล้ว แต่ติดแก๊ส สบาย

7. Menthol

Menthol Member VIP

80
    2
    8
    ตอนนี้วิ่งมา 8x,xxx เปลี่ยนโช๊คไปชุดเดียวครับ นอกนั้นยังไม่มีอะไรครับ

8. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    ไม่เคยใช้นะ a33 แต่ตอนนี้ใช้ a32 อยู่ เครื่อง 2.0 ขอบอกว่ากินน้ำมันน่าดู 6-7 โลลิตร ในเมือง นอกเมือง 8-10 โลลิตร ต้นอืด แต่กลางถึงปลายก็พอใช้ได้ครับ ตอนนี้รถผมติด lpg แล้ว วิ่ง อยู่โลละประมาณ 1.70 บาท/ กม. ส่วนอย่างผมก็ว่า ok นะ ช่วงล่างก็นิ่มนวล ใช้ได้ การทรงตัวก็ดี เสียอย่างเดียว หลังคามันต่ำไปหน่อย แล้วก็ประตูมันหนัก เวลาปิดเบาๆ มันไม่ค่อยเข้า เพราะยางขอบประตูมันอยู่ข้างนอก เห็นเขาว่ากันนะ แล้วบางคนบอก เกียร์ ออโต้ มันชอบพัง แล้วก็บอกว่าเกียร์แพง แต่ผมว่า เกียร์มันแพง แต่เครื่องมันถูกนะ ตัวละ 2 หมื่นกว่า บาทเอง เปลี่ยนเครื่องไปเลยก็ได้ถ้าเกียร์พัง เครื่องก็เข้ามาเยอะเหมือนกันนะครับ

9. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
    ผมใช้อยู่ครับตอนนี้ ถ้าคุณคิดจะขับ A33 เรื่องนำ้มันก้ไม่ต้องพูดถึง เพราะยังไงก็กินอยู่แล้ว ของผมประมาณ 6 โลลิตรครับ แต่ถ้าจะซื้อก็เตรียมงบเพิ่มอีกซัก 3.5 หมื่นครับ เอาไปติดแก๊ส ก็จะประหยัดไปได้เยอะ
    ส่วนเรื่องอะไหล่ ถ้าเบิกศูนย์ก็ยังแพงอยู่ แต่มีของเชียงกงเข้ามาเยอะพอสมควรแล้วครับ
    ล่าสุด ผมเปลี่ยนแร๊คพวงมาลัย 8,500.- (ของ 0 เบิกใหม่ 40,000.-)
    สายแรงดันพาวเวอร์ 1,500.- (ของ 0 เบิกใหม่ 10,000.-บวกนิดหน่อย)
    ยางแท่นเครื่องไฟฟ้า 1,500.- (ของ 0 เบิกใหม่ 4,500.-)
    ลูกปืนล้่อหน้า ข้างละ 1,500.- (ของ 0 เบิกใหม่ 2,100.-)
    ปีกนกหน้าข้างละ 7,500 ของศูนย์ แต่ของเชียงกงก็มีครับ
    เอาเท่านี้ก่อนแล้วกันครับ
    สิ่งที่คุณจะได้จาก A33 นะครับ
    อย่างแรกเลย เครื่องยนต์ที่นิ่ง เงียบ ภายในที่กว้างขวาง นั่งสบายสไตล์ผู้บริหารโดยเฉพาะเบาะหลัง นั่งสบายมาก
    ออฟชั่นที่ให้ดีกว่ารถในรุ่นเดียวกันจากค่ายอื่น เช่น เบาะไฟฟ้า 2 ตัว Air Bag คู่หน้า
    ม่านไฟฟ้าในตัว 50 ปี ในส่วนของช่วงล่าง ผมว่าหนึบดีนะครับ นุ่มนวล นั่งสบายมาก
    การเก็บเสียง ถือว่าดีเลยครับ
    ที่มีปัญหามากที่สุด ไม่ว่าจะเป็น 32 33 นะครับก็จะมีเรื่องของปั๊มน้ำ เพราะถ้าอายุรถเกินแสนโลแล้ว
    ก็ควรรีบเปลี่ยน เพราะถ้า ฮีตขึ้นมาซ่อมจะไม่คุ้มครับ ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนเครื่องกันอย่างเดียว
    เพราะราคาเครื่องรวมเกียร์ พร้อมวางแล้ว จบที่ 45,000 ( เครื่อง 2500 นะครับ) มันจะถูกกว่าซ่อมครับ
    ถ้าอยากแรงก็ต้องมองหาเครื่อง 2500 DDi มาเล่นครับ แต่หายากพอดี ค่าตัวก็สูงเอาเรื่องครับ
    ยังไงก็ลองถามตังเองดูว่าต้องการรถแนวไหน ถ้าชอบขับสบาย นิ่ม หรูหรา ที่สำคัญ ราคามือ 2 ถูกกว่า
    ค่ายอื่นๆ ในระดับเดียวกัน ผมว่า Nissan A33 ก็น่าจะตอบโจทย์ได้ดีนะครับ
    ยังไงก็ลองดูรุ่นอื่นแล้วเอามาเปรียบเทียบดูก็ได้ครับ
    เผื่อมีทางเลือกอื่นอีก
    http://www.icarmagazine.com/24/07/2009/รถมือสอง-nissan-cefiro-a33-ปี-2003-ก่อนปิดตำ/

http://www.bigsedan.com/index.php/topic,239.0.html
    http://www.bigsedan.com/index.php/topic,243.0.html

10. I'm Designer

I'm Designer New Member Member

204
    11
    0
  11. ได้ข่าวว่าเกียร์เปราะ ช่ายป่าว

12. I'm Designer

204
    11
    0
    ไม่นี่เพื่อน แต่ส่วนใหญ่ที่เจอมา ก็จะเป็น Sensor เกียร์พัง ค่าเปลี่ยนก็ 5,000.-
    ใช้เวลาเปลี่ยน 20 นาที แต่ถ้าเปลี่ยนแล้ว ก็ใช้จนลืมอ่ะ

13. vr46

vr46 New Member Member

42
    0
    0
    แต่ง vip คงสวยมากมาย

14. เห็นด้วย

ราคาค่าซ่อมที่ว่ามาถือว่า ชิวๆ กับคุณภาพที่ได้ ใช้ A33 อยู่เหมือนกัน หากคิดจะติดแก๊สอย่างแรกคือ คุณควรใช้เบนเซิน 91 เท่านั้น อย่าใช้โซฮอล

15. R32GTR3037

R32GTR3037 Active Member Member

0
    6
    38
    a32 a33 อะไหล่เยอะหาง่าย ราคาเครื่องยนต์ช่วงล่างถูกเป็นรถยอดนิยมของญี่ปุ่นซื้อเลยครับไม่ต้องคิดมาก คุณภาพมันได้มากกว่าราคาครับ

16. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    เป็นรถที่น่าใช้คันนึงครับ

17. ZeemaiiBuzzer

ZeemaiiBuzzer Member Member

199
    4
    18
    ข้อเสียหลัก ๆ ของ A33 ก็คืออัตราการกินน้ำมันที่กินจุจนน่ากลัว 5-6กิโล/ลิตร สำหรับผมถือว่าโหดไปคับ อีกอย่างคือโช้คนิ่มยวบยาบเกินไป ที่เหลือดีหมด รุ่นนี้โดยรวมถือว่าเป็นรถที่ดีมาก ๆ ภายในเก็บเสียงได้ เงียบสนิทสุดยอดชนิดที่ว่าคู่ต่อสู้ในพิกัดรุ่นเดียวกันไม่มีรุ่นไหนเทียบได้คับ

18. ์Nakorn

์Nakorn Guest

0
    0
    0
    ผมเคยก็ใช้ a32 แต่ตอนนี้ใช้ a33 เครื่อง 3000 ดิดแก๊ส LPG ปรกติ ค่าแก๊สอยู่ที่ ในเมือง กม.= 1.25-1.50 บ นอกเมือง 1.75-1.85 บ รอบวิ่งนอกเมือง 2500-2600 /ความเร็วเดินทาง 120 กม./ชม. ตีนปลายดีมากครับ เสียอย่างเดียว ในเมือง ความเร็ว 60 กม. ไม่หลุดเกียร์ 3

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้