*** เครื่อง FD มาถึงแล้วรึยัง ***

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย eic_q, 17 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. eic_q

eic_q New Member Member

10
    0
    0
    มีความคิดแปลกๆ คับ
    ว่าจะเอาเครื่อง civic fd ตัวปัจจุบัน มาลงใน EG
    โดยหวังแค่
    - อยากได้ i-vtec
    - เป็นตัว 1800 ซีซี รึ 2000 ซีซี ก้อได้ไม่เกี่ยง
    - ขับสนุกไม่แพ้เครื่องตระกูล B ไม่อยากได้ความรุนแรงขนาด K20 (จิงๆ งบม่ายถึง)
    - เกียร์ทำมะดา(มีป่าวหว่า ไม่เคยเห็น) รึเอา เกียร์รุ่นใดชนได้
    ไม่ทราบว่ามาถึงบางนาแล้วรึยัง
    รึท่านใด มีข้อแนะนำ หรือ ความคิดแจ่มๆ ก้อบอกได้คับ
    ขอบคุณล่วงหน้าคับผม
    ปล. โปรเจคนี้เอาแน่ :D

2. TitaniumThirteen

TitaniumThirteen New Member VIP

56
    1
    0
    เพิ่งไปเดินดูมาเมื่อวาน มีมา 3-4 ตัวแล้วครับ

3. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    หัวมาคนล่ะทางนิ

แต่ช่างไทยเก่งอยู่แล้ว อิอิ

4. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    อยากทราบราคาเครื่องด้วยคนครับ

ถ้าวางตัวเครื่อง 2000 คงไม่แปลกเท่าไหร่ เพราะมันรหัส K20 เหมือนกัน แต่ถ้าวางเครื่อง 1800 ล่ะไม่ซ้ำใครแน่ครับ

ติดตามชมๆ

5. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    R18A เกียร์ธรรมดา วิ่งกระจายเลยนะ ถ้าได้ R20 ใน CRV ยิ่งแจ่ม ต้นมาปลายก็มา เครื่องอะไร วิ่งฉิบหาย!!!

6. eic_q

eic_q New Member Member

10
    0
    0
    ถามต่อคับ
    เรื่องหลักเลย ราคาเท่าไหร่ ทั้ง 1800-2000 ซีซี
    ราคาเท่าไหร่คับ จะได้ ทุบกระปุกไปถูก
    ตกลงว่ามีเกียร์ทำมะดา ด้วยช่ายป่าวคับ (ไม่เคยเห็นในตัวไทยเรย)
    โจทย์ต่อไปก้อเตรียมหา หูหิ้ว-เฮด-ท่อแหล่มๆ + วางแผน balance เครื่องดีๆ
    งานนี้มีโดนแน่ๆ หุหุ
    ปล. อดเที่ยวอ่างไปหลายเดือนแน่กรู ไอด้าจ๋าพี่ลาก่อน :cry:

7. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    เครื่องที่บอกมาทั้ง 2 ตัว ยังงัยก้อยังวิ่งสู้ B16 ไม่ได้นะคับทั้งต้นและปลาย
    ส่วนเรื่องราคาเครื่องใหม่ ๆ ปีใหม่ ๆ สภาพสวย ๆ ราคาคงแรงแน่นอน รวมค่าวาง+ดัดแปลงคงไม่ต่างจากวาง B16 หรอกคับ
    ส่วนเรื่องเกียร์ธรรมดา R18A คงจะหายากหน่อย เครื่อง 2000 ใน FD บ้านเราก้อคือ K20 แต่จะเป็นฝาดำ ถ้าอยากได้เกียร์ธรรมดาคงต้องหาเกียร์ K20 ฝาแดงมาชนเอานะคับ
    ลองตัดสินใจดูดี ๆ คับ

8. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืมแวะมารับความรู้ครับ

ton_AFTER SHOCK ถูกใจสิ่งนี้
  9. FARR_AE92

FARR_AE92 New Member Member

106
    5
    0
    เริ่มมียกลงกันแล้วนะครับ...หุๆ

chai import ถูกใจสิ่งนี้
  10. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    คิดเหมือนกันเลย แต่ผมเล็ก A/T ไว้ที่อยากได้ตัวนี้เพราะความสด ทอร์คที่ดีขึ้น ต้นถึงปลาย
    มาตามเท้าที่กดลงไป ขับง่ายในเมืองและนอกเมือง และความประหยัดดีเยี่ยม สรุปคือคุ้มคา ยังไงต่อให้จบน่ะคับ เอาใจช่วยเต็มที่ แล้วเสร็จจบๆก็มาบอกด้ยน่ะ อิ อิ

chai import ถูกใจสิ่งนี้
  11. S13 Tomei

S13 Tomei New Member Member

51
    4
    0
    ถึงวิ่งไม่เท่า 16 เเต่ก็ใกล้เคียงเนื่องจาก เทคโนโลยี i vtec + ความสดกว่าของตัวเครื่อง
    แต่ต้องเกียร์เหมือนกันนะครับ คอนเฟิร์ม

12. ek_standard

ek_standard New Member Member

1,564
    17
    0
    ไม่ลองไม่รู้

13. Apple

Apple New Member Member

575
    8
    0
    แต่ผมว่า วาง B16 จะโมง่ายกว่านะ วาง R18 ของเล่นมันหายากกว่านะไม่ก็ข้ามไปเล่น K20 ไปเลย

14. nat_jza31

nat_jza31 New Member Member

96
    10
    0
    มียกลงกันหลายคันแล้วครับ

ลองเข้าไปหาใน www.civicfdthailand.com ครับ

15. torevo3

torevo3 New Member Member

245
    16
    0
    เห็นFD นึกว่าเครื่องRX7 FD3s หุ หุ พอดีไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะคับ...:p

16. OoTooNoO

OoTooNoO New Member Member

265
    11
    0
    เข้ามาหาความรู้คับป๋ม:D:D:D:D

17. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    รอชมครับ...

18. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    รอชมครับ...

19. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    อย่าง ที่ หลาย ๆ คนบอก ละ ครับ

ค่าเครื่อง ก็ไม่ใช่ถูก ๆ ไหนจะ ค่าแปลง อีก ..... เพราะ พวกนี้ พาวเวอร์ไฟฟ้า น่ะ ค๊าบ ไม่ใช่ปั้ม .... แปลงกันมันส์ เลย

ผมว่า รวมๆ ค่า เครื่อง ค่าแปลง ค่าไล่สายไฟ อะไหล่ จุกจิ๊ก ดีไม่ดี มันจะ พอ ๆ หรือ แพงกว่า B16 อีกน่า ... แต่ก็โดน B16 เก็บอยู่ดี

อยากขับสบาย ๆ แนะนำ เป็น B20B ในตัว ek ตัวนอก หรือ b20b crv ก็ได้ เอามาต่อยอด น่าจะง่ายกว่าด้วย

20. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    K20เลยดีกว่า จะได้จบทีเดียว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้