วางเครื่องอะไรดี

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย at 171, 23 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. at 171

at 171 New Member Member

23
    0
    0
    MTX ปี 97 วางsr 20 ไม่โบ กับ1J geไม่โบ อะไรดีกว่าครับ ราคาเท่าไหร่ครับ
    แล้วท่าใช้น้ำมัน1Jกับsr20อะไรกินกว่ากันครับ ประมาณกี่กิโลลิตรครับ
    แล้วเครื่องเดิม2Lขายได้มั้ยครับ ช่วยตอบด้วยครับขอบคุณมากครับ... :)

2. wat_441

wat_441 New Member Member

256
    4
    0
    sr20 กินน้อยกว่าแน่นอนครับ 4สูบกัับ6สูบก็รู้ๆกันอยู่และต้องดูลักษณะการใช้ด้วย

sr20 แรงบิดน้อยรอบจัด ไม่เหมาะที่จะบรรทุก เอาไว้พาสาวๆไปเที่ยวจะเหมาะที่สุด
    1J-GE แรงบิดใกล้เคียงของเดิมใช้ได้หลากหลายกว่า
    แต่ถ้าจะเอาไปใช้น้ำมันแนะนำ SR20DET ไปเลยดีกว่าเพื่อที่จะได้เรี่ยวได้แรงบ้าง
    และถ้าจะให้ประหยัดขึ้นไปอีกวางเครื่อง 3Yไปเลยมันทำไว้ให้รถกระบะอยู่แล้วมันต้องดีสินะ(คิดเอาเอง)

รอผู้รู้ เซียน เทพ มาตอบละกันครับ

3. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    wat ครับพอจะทราบข้อมูลเครื่อง 3Y บ้างไหม ขอหน่อย ราคาด้วยก็ดีนะ ขอบคุณครับ

4. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    เรื่องอัตราการกินผมไม่รู้เลยครับ..รู้อยู่อย่างเดียว...jz jz jz jz jz jz jz jz jz jz jz

5. at 171

23
    0
    0
    ราคาค่าตัวรวมค่าวางด้วยเท่าใดกันครับ jz กับ sr แพ็งกว่ากันมากมั้ยครับ มีที่มั้ยครับ ช้วยแนะนำที
    ผมไม่เอาแรง เอาเป็นแบบว่าใช้งานวิ้งได้ไกลๆ และ ประหยัดน้ำมันด้วย วิ่ง ตจว. นะครับ ขอบคุณครับ

6. at 171

23
    0
    0
    แล้วของพี่ๆที่วางกันมา กี่กิโลลิตร กันครับ jz 12โลลิตรได้มัยครับ วิ่งตจว.กับในเมืองกินเท่ากันมั้ยครับ ขอคุณครับ

7. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    จะวางมาติดแก๊ส หรือเปล่า

อย่างไงก็อย่าปฏิเสธ เจแซดเลยครับ

http://racingweb.net/forums/showthread.php?t=542995

8. at 171

23
    0
    0
    ไม่ได้จะติดแก๊ส ครับ ตจว.หาที่เติมยากมากครับ เงินน้อยด้วย มีเงินวางเครื่องอย่างเดียว แล้วjz กินน้ำมัน แก๊สโซฮอได้มัยครับ ขอคุณครับ

9. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    วางเครื่องไมโบแล้วจะรู้สึกอึดอัดคับ อิอิ

10. wat_441

256
    4
    0
    รูปเครื่อง 3Y
    http://www.alaiyon.com/produce/engien/toyota/3y.html
    3Y 4Y ลองเปิดดูครับ
    http://www.weekendhobby.com/offroad/toyota/Question.asp?ID=17648
    เอาแค่ขับไปมาไม่เน้นบรรทุกมากจนเกินไป
    ลองดูละกันครับ
    แต่ถ้าเอาแรงขึ้นอีกนิด แนะนำ 3S-BEAM 4สูบแถวเรียง 2000cc ในบอดี้ Altezza ขับหลัง ระบบวาล์วแปรผันทั้งสองฝั่ง มีแรงม้าสูงสุดที่ 210 แรงม้าพร้อมเกียร์ธรรมดา 6สปีด ตอนแรกช่างก็แนะนำผมเหมือนการเครื่องตัวนี้ แต่เอาเจโบดีกว่า บู้ว...ปิ้ว แรงกว่ากันเยอะอิอิ ลองหาข้อมูลหรือเซียนมาตอบครับ

11. col2ETwo

col2ETwo New Member Member

820
    11
    0
    ขอบคุณสำหรับความรู้ใหม่ๆ ซึ่งทำให้ผมสับสนเลือกไม่ถูกว่าจะวางตัวไหนดี(ในอนาคต)ครับ - -"

12. wat_441

256
    4
    0
    ขอโทษทีที่ทำให้สับสนครับคือพะเอินว่าเจ้าของกระทู้จะเอาเครื่องไว้สำหรับใช้น้ำมันวิ่งไปไกลๆเน้นประหยัด
    ผมจึงเสนอเครื่อง4สูบก็คงจะเพียงพอ ครับ 3Yจะน่าเล่นกับพวก ไมตี้ ฮีโร่ เน้นประหยัด ซึ่งถ้าเอาไปติดแก๊ซ
    ไม่น่าจะเกินกิโลละบาทหรืออาจะต่ำกว่านั้น อีกทั้งเครื่องตัวนี้ประจำการอยู่ ไมตี้ นะครับ ลองดูละกันครับ
    ส่วนเครื่อง3S-Beam ขับหลัง 6สปีด 210แรงม้า ถือว่าความสามารถเกินตัวครับ ไม่มีระบบอัดอากาศนะครับ
    ซึ่งตอนแรกผมก็อยากจะลงตัวนี้เหมือนกัน เพราะมีเกียร์ให้ตั้ง6เกียร์คงจจะประหยัดน่าดู แต่ตัวนี้อาจจะไม่
    จี้ดจ้าดเหมือน SR20DETก็ตาม
    ส่วนเครื่องเจ ต้องเอามาติดแก๊ซสถานเดียวเท่านั้นถ้าคิดจะประหยัด ถ้าไม่ติดแ ก๊ซจะนึกว่าเป็นเครื่องสูบน้ำ(มัน)

13. at 171

23
    0
    0
    ขอคุณครับ คงตกลงเป็น sr 20 แน่นอนครับ วิ่งพอมีแรงมั้ง ดูในรูปก็วางแล้วก็สวยดีด้วย ขอบคุณครับ กับคำแนนำ

14. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ต้องลองแล้วจะรู้

15. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ต้องลองแล้วจะรู้ครับ

16. Mr.Kan

Mr.Kan New Member Member

9
    0
    0
    จากที่ผมใช้อยู่นะครับเป็น 1jz vvti ไม่โบนะ ต่างจังหวัดกินอยู่ที่ 10-11 กิโลลิตรครับ
    ราคาเครื่องตอนนั้น 32,000 บาท รถผมเป็น D4D 2.5E ใช้เฟืองท้ายเดิม
    ความเร็วปลายตอนนี้อยู่ที่ 180 ว่าจะลองเปลี่ยนเฟืองท้ายดูอีกที

17. pooTurbo

pooTurbo Member Member

370
    9
    18
    ผมเคยลองละ ในเมือง 8 โลลิตร
    นอกเมือง 10 โลลิตรครับ

SR20DET ฝาดำเรียบ โบ S14 (บอลแบริ่ง) เกียร์ธรรมดา เฟืองท้าย เซ็ทตริก 4.1 ใน Mighty X

18. supasorn_por

supasorn_por New Member Member

1,013
    16
    0
    RB ดีมั๊ยอิอิอิ หาพวกเลย SR ราคามันแรงมากเลยนะ เทียบกะ JZ ได้เครื่องแหล่มๆเลยนะ งัยก็ขอมาอยู่ฝั่ง JZ ชั่วคราวนะ อิอิ
    รึถ้าไม่รู้จะเล่นเครื่องตัวไหนดีเอาเงินมาทำเครื่องเสียงก็ดีนะ 555 พอราคาเครื่องลงเลยม่ายมีตังค์เลย กำ

19. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38

ฟังเขามา ประมาณ 6 โล ลิตร เจ โบ นะ

20. at 171

23
    0
    0
    ขอคุณทุกคำแนนำนะครับ
    ผมได้ไปคุยกับคนขับรถตู้มา เขาบอกว่าเล่นเครื่อง 2.5ดีเซล มี turbo ของรถตู้ที่เขาถอดออกดีกว่า ราคาขายอยู่ประมาณ 25000เอง อันนี้ก็น่าสนใจเหมือนกันนะครับพี่ๆ ผมว่าราคาก็ไม่แรงมากดีด้วย ไม่ต้องทำระบบมากด้วยเพราะเป็นเครื่องดีเซลแบบเดิม กำลังก็มากกว่าเดิมแน่นอน เขาบอกว่าไปเอาเครื่องที่รังสิด หาตามอู่ที่วางเครื่องรถตู้มีแน่นอน ...
    พี่ๆคิดว่าไงครับ เอาไงดี (งบผมมีประมาณ 40000 เองหวังว่าคงจะขายเครื่องเก่าได้ด้วยมันคงพอ)

21. JP.

JP. New Member Member

25
    0
    0
    ผมใช้อยู่ ได้ 9 โลลิตร 1J BO

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้