3 door อยากใช้กุญแจดอกเดียวกัน

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย บุคคลทั่วไปๆๆๆ, 4 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    คือเรื่องมันมีอยู่ว่าผมได้ซื้อรถต่อจากเพื่อนมาแล้วปรากฎว่ามันมีกุญแจมา 2 ดอก ดอกนึงเอาไว้ใช้สตาร์ท อีกดอกนึงเอาไว้ใช้เปิดประตู
    (ยี่ห้อ Solex แต่มันก็เปิดไม่ค่อยจะได้) พอผมซื้อมาแล้ว ด้วยความที่อยากจะให้มันมีเพียงดอกเดียวก็เลยไปซื้อมือจับเปิดประตูที่ เชียงกงมา แล้วจัดการเรียงดอกกุญแจใหม่ นำไปให้อู่ HONDA ใส่ซึ่งตอนแรกเค้าก็บอกว่าใส่ได้ พอประกอบไปเท่านั้นแหละ
    มาบอกเราว่ามันใช้แทนกันไม่ได้
    เราก็เสียความรู้สึกนิดหน่อย อ่ะไม่เป็นไร เราก็เลยถามเค้าดีๆ ว่าแล้วผมพอจะมีทางทำได้ใหมครับ
    เค้าบอกเราว่าต้องสั่งจาก ศูนย์เลยน้องประมาณ 8000 บาทนี่แหละ ผมเลยบอกว่าเอาไว้ก่อนล่ะกันพี่

อยากจะขอคำปรึกษาจากผู้รู้ว่า ถ้าผมตอ้งการที่ทำกุญแจ ให้มันใช้ได้เพียงดอกเดียวเนี่ย ทำยังไงได้บ้างครับ และจะไปทำที่ใหนครับ

ขอบคุณครับ

1. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    ชุดกุญแจ เบิกศูนย์ แพงงงงงงง
    ต้องเรียงเฟืองแม่กุญแจใหม่ ของ HONDA นะครับ ของ SOLEX ไม่รู้ว่าเรียงเฟืองได้ป่าว

ที่สวิทซ์สตาร์ทเป็นของ HONDA ใช่มั๊ย งั้นไปหาซื้อมือเปิดประตู 3d , 4d ตามเซียงกงอีก 3 อันมา เพื่อเอาแม่กุญแจ แล้วไปจ้างช่างกุญแจเรียงเฟืองใหม่ ถูกกว่าเบิกศูนย์ครับ

2. คือผมไปซื้อ มือจับที่เชียงกงมาแล้ว เรียงดอกใหม่แล้ว แต่พอไปให้ช่างใส่ เค้าบอกใส่ไม่ได้ มุมมันไม่ตรงกันง่ะครับ

3. Toto

Toto New Member Member

42
    1
    0
    ผมขายให้มั้ยครับ ซื้อมายังมะได้ใส่เลย
    แอร์ดันเสีย อยากเอาตังมาซ่อมแอร์ก่อน
    ทั้งชุดเลยประตูซ้ายขวา ประตูหลัง แลสสวิตซ์สตาร์ทมาทั้งแกนเลย
    มีดอกให้ 3 ดอกมั้งจำมะได้ ยังฟิตอยู่ทุกรูครับ
    ขายเท่าที่ซื้อละกัน 1400 บาท ครับ
    สนใจก็ 086-9307460 โตครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กันยายน 2008
  4. MasTer Of JOLT SPORT.

MasTer Of JOLT SPORT. New Member Member

1,640
    38
    0
    ผมเคยทำมาแล้วครับ
    ผมใช้ดอกกุญแจที่ไขสตาร์ทเป็นดอกหลักแล้วเรียงประตูใหม่ฝาท้ายใหม่
    ผมทำไปทั้งหมด450บาทคือราคาประมาณ150บาทต่อ1รูอะครับตอนนี้ดอกเดียวจบทั้งคันครับ

5. คือไอ้ตัว เบ้ากุญแจที่มันติดอยูที่ประตูอ่ะครับ ตอนนี้มันไม่ใช่ของ honda แล้วครับ มันเปลี่ยนเป็นของ Solex แล้ว
    แล้วผมก็ไปซื้อ มือจับมือสองที่เชียงกงมา เพื่อที่จะแกะเอาเบ้ากุญแจ อย่างเดียว
    แล้วก็เอาไปเรียงดอกเรียบร้อย
    แต่พอเอาไปให้ช่างใส่ เค้าบอกว่ามันเป็นของตัวนอก มันไม่เหมือนกัน ใส่กันไม่ได้ มุมของเดือยกุญแจไม่เท่ากัน อะไรประมาณเนี้ยครับ เค้าบอกว่า ต้องซื้อของไทย ต้องซื้อของไทยจาก 0 หรือไม่ก็ เปลี่ยนประตูใหม่ทั้ง 2 บาน
    ผมก็เลยอยากรู้ว่า ไอ้ เบ้ากุญแจที่ติดอยู่กับประตูเนี้ยครับ ของไทยกับของ นอก ไม่เหมือนกัน หรอครับ
    แล้วมีร้านที่ใหนรับทำบ้าง
    ส้วนของคุณโต โทรไปแล้วครับ ไม่มีใครรับเลย
    ถ้าใครพอที่จะแนะนำได้บ้าง จะโทรมาบอกก็ได้น่ะครับ 0891432080 not

6. king

king New Member Member

86
    3
    0
    มีด้วยหรือคับ ................งงเลย 0

กุญ แจ โซเล็ก อ่ะคับ ที่เปลี่ยนมาผม ว่าเป็น ล็อก 2 ชั้น นะครับ น่าจะดีนะ แต่จะต้องเป็นทั้ง 2 ข้าง นะครับ

ส่วนเรื่อง เรียง กุญ แจ ผม เรียงใหม่ รอบ คัน เลยครับ......ผมเปลี่ยนแกน คอใหม่ 3 จุดที่เหลือ เรียงให้เหมือนคอ ได้ ครับ

7. Toto

Toto New Member Member

42
    1
    0
    55555 ก็ต้องไม่ติดล่ะครับเพราะผมลงเบอร์ผิดครับ
    ต้องขอโทษอย่างแรง
    เอาใหม่ 086-9307460 ครับ
    โตครับ
    ตอนแรกก็ดูแล้วว่าไม่ผิดนะ งงจังเยย

8. Italian Job

Italian Job New Member Member

31
    0
    0
    ทำที่ไหนคับน้อง ที่แปดริ้วเหรอ ช่างกุญแจทั่วไปทำได้หรือเปล่า

9. top_EG6

top_EG6 New Member Member

35
    0
    0
    อยากรู้เหมือนกันครับ ของผมก็กรณีเดียวกันเลย เวลาพกกุญแจนี่มันดูลำบากยังไงก็ไม่รู้แถมอยากใส่รีโมตด้วยก็ไม่รู้ว่าจะทำได้หรือเปล่า คงต้องขอฟังด้วยคนครับ

10. spykhem

spykhem New Member Member

1
    0
    0
    จขกท. ได้หรือยังครับ ที่เพื่อนผมมีอยู่ 1 ชุด
    สวิตซ์สตาร์ท ประตู ซ้าย - ขวา - หลัง ครบใหม่ๆ
    ติดต่อโดยตรงเลย 08998-35352 ปาย

11. ^Artemis^

^Artemis^ New Member Member

51
    1
    0
    ของนอกกะของใน ตรงที่เกี่ยวลวดอ่ะ มันเหมือนกันครับ

แต่ที่ไม่เหมือนกันคือเบ้าใส่ไส้ข้างใน เบอร์มันไม่ตรงกัน ซึ่งไม่เกี่ยวเลย แค่ไล่ยากเฉยๆ

ใส่ได้ครับ แต่ใน case ของคุณ ผมว่า ช่างที่เอารู โซเล็ก ใส่เข้าไปอ่ะ เค้าดัดลวด หรือเปลี่ยนลวดใหม่ ให้มันใช้รูของ โซเล็กได้

วิธีแก้ก็ไม่ยากครับ ไปหา คานลวดตรงรุ่นของมันมาใส่แล้วก็เอารูกุญแจที่ไล่แล้วใส่เข้าไปก็จบ

ไม่งั้นก็ให้ร้านดัดลวดใหม่ แต่ก็อีกนั่นแหละมันจะดีเท่าของ standard มั้ย จะเปิดง่ายไขคล่องรึเปล่า

ผมว่าหาลวดที่เกี่ยวตรงหลังรูกุญแจใหม่ง่ายกว่าครับ .. เส้นนั้นรู้สึกจะต่อกับมือเปิดด้านในรถด้วย

ถ้าสงสัยอะไรโทรมาถามได้ครับ 081-8104990 อาร์ตครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กันยายน 2008
  12. winME38

winME38 New Member Member

75
    2
    0
    แล้วถ้าประตูมันมีปัญหา เรื่องการปิด-เปิดอ่ะครับ เราแก้ตรงไหนได้บ้าง

ข้างขวารู้สึกหย่อนยาน ปิดทีเบาๆไม่ได้ไม่เข้าล็อค

ข้างซ้ายนี่ปิดแรงกลัวจะหลุดเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้