เครื่องเดิมคับทำไงจาได้รอบต้นมาดีๆอ่ะคับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย Singleboy, 27 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Singleboy

Singleboy New Member Member

70
    4
    0
    เครื่องเดิมคับทำไงจาได้รอบต้นมาดีๆอ่ะคับ

พอดีเน้นอัตราเร่งในรอบต้นๆประมาน 2000-4000 อ่ะคับ

ทำไงจาได้รอบช่วงต้นๆมาดีๆอ่าคับ

รบกวนพี่ๆช่วยตอบทีนะคับ

ขอบคุนมากคับ

2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เปลี่ยนเฮดเดอร์ เดินท่อใหม่ครับ (ถ้าไม่ยุ่งกับเครื่องนะ)

3. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    เกียร์ ออโต้ ระวัง เรื่อง ลักษณะท่อ กับ ขนาด ด้วยน่ะครับ เด๋วโล่งเกิน ไม่วิ่งอีก

4. Win...

Win... New Member Member

794
    10
    0
    อยากทำท่ออยู่เหมือนกันคับ

เกียร์ออโต้คับ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยคับ

ว่าต้องตัดแคทออก หรือ ต้องใส่พักกลางอะไรบ้างคับ

5. Silver@Si

Silver@Si New Member Member

60
    2
    0
    ถ้าเกียร์ออโต้ เอาแคตไว้น่าจะดีกว่านะครับ ตอนผมตัดออก ทนได้ไม่ถึงอาทิดเอากลับไปใส่ใหม่อ่ะ :)

6. โจCoupeดำ

โจCoupeดำ New Member Member

950
    4
    0
    ขอถามต่อนะครับ แล้วถ้าทำที่เครื่องนี้จะต้องทำส่วนใดบ้างค๊าบ ขอบคุณครับ

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ก็เหมือนโมเครื่องทั่วๆไปเลยครับ ขั้นต้นๆก็ ขัดพอร์ท ปาดฝาเพิ่มกำลังอัด มันก็วิ่งขึ้นแล้ว
    แต่ถ้าจะให้แรงกว่านั้น ก็ต้องทำเพิ่มส่วนอื่นๆอีก หรือเปลี่ยนเครื่องไปเลย ต้องรู้ก่อนว่าอยากได้ขนาดไหนครับ
    16วิ 15วิ 14วิ 13วิ

8. DaShiT

DaShiT New Member Member

223
    4
    0
    ถ้า แมค ขอบ 17 พอไป 17 วิไหวป่าวคับ เกีบออโต้ เครื่องเดิมอะคับ

แล้ว กรองเปลือย นี่ มีผลอะไร ป่าวคับ

หรือ เปลี่ยนแค่ผ้ากรองพอ

ขอบคุนคับ

9. G Type R

3,607
    99
    0
    ออโต้ผมไม่ค่อยรู้อะครับ แต่คิดว่าต้องทำเครื่องเยอะครับ
    กรองเปลือยใส่แล้วก็วิ่งดีขึ้นครับ นิดนึง

10. SiTh_omac

SiTh_omac New Member VIP

795
    11
    0
    .
    .
    .
    พี่ๆครับหากผมอยากให้เครื่องเดิมๆ วิ่งซะ11วินี้ต้องทำไงอะครับเพ่ :D:D

11. Jingjo.Si.Dc5

Jingjo.Si.Dc5 New Member Member

298
    3
    0
    เปลี่ยนคอไอดีเป็นของ d15 b ก้อช่วยได้ครับ

มีของอยู่ครับ สนใจโทรมาเลยครับ:D

12. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    :D หยั่งงี้ ต้อง ยัด หอย อย่างเดียวครับ boost หนักๆ ด้วย :D

13. G Type R

3,607
    99
    0
    +รื้อมันให้หมด เครื่องเสียง เบาะ เปลี่ยนกระจกอะคริลิค ถอดเพาเวอร์ออก ถอดแอร์ออก:D:D

14. DaShiT

223
    4
    0
    ไครเซียน เกียร์ ออโต้ แนะนำทีคับ

เครื่องเดิม นะคับ

ขอบคุนคับบบ....

15. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    ตามนั้นเลยคราบ

16. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    ที่ผมเคยลองทำมานะ
    1. เปลี่ยนหัวเทียนเป็นอีรีเดียม
    2. เปลี่ยนสายหัวเทียน
    3 .เดินสาย Ground Wire
    4. ใส่ Air Taker ( เรียกถูกป่าวหว่า..)
    5. เปลี่ยนน้ำมันเครื่องมาใช้แบบ ซุปเปอร์ ซินเธติค ของ ปตท.
    6. เปลียนกรองอากาศ
    7. ใส่ Spark Earth
    8. ใส่ Voltage Stabilizer

รวมๆแล้วก็หมื่นกว่า...ดีขึ้นมาบ้าง ช่วงออกต้ว-ปลายก็ไหลดี :D
    ถ้าอยากออกตัวให้เร็วๆ....ลองปิดแอร์ดูดิ วิ่งปรู้ดดดดเลย ( รึมันจะเป็นแต่คันนี้ก็ไม่รู้...อิอิ )

17. ถามๆ

เคยได้ยินช่างพูดมาอะคับ

ว่า

กล่อง Volt sta กับ Intake Charger ( air intake)

ไม่ช่วยทำไห้ รถวิ่งดีขึ้นคับ

(กล่องVOLT เห็นเขาบอกว่า ไม่ได้ช่วยอะไร ลงแค่ ground wire ก้พอ... เพราะ ตามหลักแล้ว แค่ ต่อสาย ground ไฟฟ้า ก้วิ่งเฉลี่ยเท่ากัน ไม่จำเปนต้อง ผ่าน กล่อง VOLT
    ส่วน Air Charger เคยได้ยินใน บอร์ด ว่า ไม่ได้ช่วยไร ถอดทิ้งกันเยอะแล้ว
    ปล... ผมลองเสิชดู เรื่องนี่ คนถอดทิ้งกันเยอะมาก บ้างก้ บอกว่า ทำไห้เครื่องโทรมเรวด้วย _ _"

อยากทราบข้อเท็จจริงเพิ่มเติมคับ

ขอบคุนสำหรับทุกคำตอบคับ

18. coupe4wd

872
    18
    0

เห็นด้วยคับ..Air C มันอาจทำให้เครื่องโทรมเร็วขึ้นได้ เท่าที่ผมเห็นที่กรองอากาศของเจ้าตัวนี้มันเป็นแค่ตาข่ายลวดเหมือนมุ้งลวดเอง กรองอากาศได้ไม่ดีเหมือนกรองจากโรงงาน ผุ่นผงอาจเล็ดลอดเข้าเครื่องได้..
    ส่วน Voltage S มันคงจะทำให้กระแสไฟเดินเรียบขึ้น(มั้ง) แต่รถผมเองไม่ได้มีเครื่องเสียงใหญ่โตอะไร ก็แทบไม่เห็นความแตกต่างอ่ะ..

พอดีไปอ่านเจอในหนังสือแต่งรถอยู่เล่มนึงบอกว่าใส่ชุดนี้จะทำให้มีแรงม้าเพิ่มขึ้น 32 ตัว ด้วยอารมณ์ตอนนั้นอยากให้รถวิ่งดีขึ้น เลยไม่ได้คิดอะไร..รีบวิ่งแจ้นไปซื้อมา ตอนหลังมารู้ว่าเก็บตังอีกนิด ยก B20 ใส่ซะ คงจะดี...เฮ้ออออ..เสียดาย

19. อะคับ

^
    ^

งั้น แสดงว่า

ground wire + กล่องVolt + Intake Charger

เพิ่มม้าได้ 32 ตัวจิงๆหรือเปล่าคับ ???

หรือ พี่ คิดว่ามันไม่ได้ต่างไรเลย ???

ถ้าเครื่องเสียงไม่ไหย่ กล่องVolt ช่วยปะคับ สรุป ???

20. G Type R

3,607
    99
    0
    ^
    ^
    จากที่เคยอ่านๆมา ผมเชื่อว่ามันไม่สามารถเพิ่มม้าได้ขนาดนั้น หรือถ้าคิดง่ายๆถ้ามันดีขนาดนั้น
    ทั้งที่ติดตั้งง่ายและราคาไม่แพง ทำไมรถที่ออกจากโรงงานถึงไม่มีติดมาให้ด้วยเลยครับ
    แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันไม่ดีนะครับ ถ้าตังค์มีก็ใส่ๆไปเถอะครับ เพราะพวกรถแข่งก็ยังมีใส่ให้เห็น
    อยู่เรื่อยๆ (หรืออาจจะเป็นการโฆษณาก็ไม่อาจรู้ได้ครับ) ตัวผมเองก็ใส่ Ground Wire อยู่ครับ

21. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    เอา แค่ รอบต้นๆ กับ ล้อ 17นะ หรือ

โจท์ ยากพอตัว ถ้าเปลี่ยน ล้อ ลง16-15 น่าจะเห็นชัดกว่าครับ

แต่ถ้า ชอบ 17 ก็ คิดว่าน่าจะลองแบบนี่ดูครับ

- เฮดเดอร์ 4-2-1 สักชุด

- เดินท่อ 1.7 ต่อด้วยหม้อพัก 2ใบ เดินต่อ 2.0 แล้วก็หม้อปลาย

-- ตั้งไฟ ที่จายจ่าย ขึ้น หรือ+ เปลี่ยน หัวเทียนไปด้วย

ปล. น้ำหนักลด+ขนาดล้อ มีส่วนต่อ รอบต้นๆมากพอสมควรเลยครับ หุหุ

22. coupe4wd

872
    18
    0
    ....
    ใส่ชุดนี้มาปีกว่าแล้ว ไม่รู้สึกถึง 32 แรงม้าที่ว่านั่นเลย ตอนหลังไปติดแก็สมา วิ่งเรื่อยๆไม่คิดมาก ( ถึงแม้จะเสียดายเงินที่ลงไปบ้างก็ตาม :cry: )

ผมว่ายังงัยก็ได้ไม่คุ้มเสียอ่ะ..

23. G Type R

3,607
    99
    0
    อิอิ จาร์ยหึ่มมาตอบเองเลย:D:D

24. golf1908za

golf1908za New Member Member

73
    4
    0
    อย่างนี้ต้องพวงหอยยยยยยคับแรงแน่นอนจิงไมพี่55555555

25. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0

หุหุ เล่นเอาของแรงแน่นอนมา set ใส่ อิอิ ก้แรงงะจิ

26. DaShiT

223
    4
    0
    แล้ว ล้อ17 เครื่องเดิม

มีไครเคยลองได้ 17 วิ มั้งปะคับ

เกียร์ออโต้ นะ

อยากรุ้มันเปนไปได้ปะ หุหุ ?

ปล.. ถ้าลงกล่องจะช่วยปะคับ แบบจูนกล่อง ลงกล่องใหม่ไรเงี้ยอะคับ ??

ขอบคุน เซียน จ้า..

^^

27. โจCoupeดำ

โจCoupeดำ New Member Member

950
    4
    0
    แห่ๆ โดนมาแล้วค๊าบ เดิมออโต้ เปลี่ยน เอดเดอร์ 4-2-1 > ข้อต่ออ่อน > ยิงยาว 2.0 นิ้ว > ใบกลาง > ยิงอีก 2.0 > ใบปลายอั้นๆหน่อย
    ผลออกมา ต้นตื้ดมาแต่ปลายหาย ลองดูละกันนะค๊าบ

28. nott_za

nott_za New Member Member

122
    3
    0
  29. Ole'

Ole' Active Member Member

266
    33
    28
    ทุกอย่างกลับสู่สามัญ และจูนเรียลไทม์ จะได้ต้นดี และประหยัดน้ำมันที่สุดครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้