** เวลาจอดรถนานๆ แล้วสตาร์ท รถมันจะดับๆ ไม่ค่อยติด NOUVO **

การสนทนาใน 'Motorcycle Forum' เริ่มโดย INSOLENT, 10 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. INSOLENT

INSOLENT New Member Member

1,444
    3
    0
    คือว่าตอนเช้าหรือ จอดนานมันจะสตาร์ทไม่ค่อยจะติดคับ หรือถ้าออกตัวมันก็จะออกตัวไม่ได้เหมือน
    มันไม่มีแรง มันเป็นที่เครื่องหรือ ที่ผมไปไล่เม็ดมาคับ ตอนนี้เม็ด เบอร์ 9 กับ 10

2. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ปกติครับ รถนาน ๆ หรือไม่ก็จอดเย็นนี้ พรุ่งนี้เช้าสตาร์ดขี่ก็ต้องวอมเครื่องก่อน ไม่งั้นก็ไม่มีแรง ยกเว้นรถทำเปลี่ยนคาบู แล้วไม่ได้ใส่กรองครับ :) :) :)

3. INSOLENT

1,444
    3
    0
    มันไม่มีแรงและออกตัวไม่ได้คับ ใช้เวลาเหมือนกัน 1-2 นาที ขอบคุณคับผมคิดว่าเครื่องเป็นอะไร
    นึกว่าเป็นจากการเปลี่ยนปะกับคันเร่งแล้วไม่ ตั้งสายหรืออะไรประมาณนั้นคับ
    ยังไงก็ขอบคุณนะคับสำหรับคำตอบ

4. INSOLENT

1,444
    3
    0
    แล้วเปลี่ยนคาบูร์ และ ไม่ ใส่กรองมัน ทำให้อากาศเข้าได้เยอะกว่าเดิม หรือเปล่าคับ แล้วถ้าเราไปตั้งใหม่จะหายไหมคับ

5. `Tao

859
    11
    0
    เปลี่ยนก็หายครับ อากาศและน้ำมันลงกว่าเยอะแน่นอน กินน้ำมันกว่า ต้นมาไวหมดไว ปลายตันประมาณนี้ครับ แต่ถ้าคาบูเดิมใส่กรองปลายจะไหล แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นวอมเครื่องให้มันวิดน้ำมันเครื่องขึ้นมาให้เต็มก่อนดีกว่า วอมสัก 1 นาที ก็ยังดีครับ นอกจากขี่มาร้อน ๆ แล้วดับซื้อของ แล้วก็สตาร์ดไปได้เลย ประมาณนี้ครับ :) :) :)

6. INSOLENT

1,444
    3
    0
    ใช่คับถ้าจอดแป่บ เดียวจะไม่เป็นไร แล้วในกรณี่ ที่เปลี่ยนคาบูร์ จะเป็นรุ่นไหนดีคับ นมหนูเท่าไร

7. `Tao

859
    11
    0
    รถลูกไรครับ ถ้าลูกเดิมก็ dash หรือ ls ก็ได้ครับ หรือถ้าทำมาบ้างแล้วเผื่อขยายไซค์ต่อในอนาคตก็ N pro ครับ ไล่นมหนูลองให้ตามร้านดูครับ โดยประมาณน้ำมันไม่น่าจะเกิน 100 อากาศไม่น่าจะเกิน 35 ครับ :) :) :)

8. INSOLENT

1,444
    3
    0
    55555 ท่านผู้รู้ตัวจริง แต่ผมอยากทราบราคาของ คาบูร์คับ และ ดูยังไงที่ไม่ยำมา รถผมลูกเดิมๆ
    ไล่เม็ดขูดชามอย่างเดียว

9. `Tao

859
    11
    0
    แนะนำเบิกใหม่ดีกว่าครับ ได้ลูกชักซิง ๆ เลย มือสองลูกชักคงสึกมาหมดแล้ว เด๋วจะรวนเอา :) :) :)

10. INSOLENT

1,444
    3
    0
    ลูกใหม่ ระหว่าง เดช กับ แอล อันไหนแพงกว่ากันคับ

11. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    รถผมก็เปน

12. INSOLENT

1,444
    3
    0
    ผู้รู้คับ รออยู่คับ

13. ^BANK^

4,902
    124
    63
    ผมก็ยังสงสัยอยู่ว่าทำไมจอดนานๆ แล้วมันสตาร์ทไม่ค่อยติดแล้วโช๊คก็ไม่มีติดมากะรถเวลาเครื่องเย็นจะได้ดึงให้รถติดง่ายๆ แต่ผมมีวิธีทำให้มันติดเร็วๆนะ ถ้าเครื่องมันเย็นๆอยู่ แล้วสตาร์ทแช่ยาวๆมันจะติดยากแล้วจะทำให้แบตหมดเร็วด้วยครับ แต่ผมจะค่อยๆกดสตาร์ทสั้นๆหลายๆครั้ง ถ้ายังไม่ติดอีกก็รออีกประมาณ 1-2 นาทีแล้วลองสตาร์ทอย่างที่ผมว่าอีกทีแล้วก็จะติดเองครับ

รถของผมเครื่องเดิมๆนะไม่ได้ทำอะไร ถ้ารถพี่เครื่องเย็นๆแล้วทำแบบที่ผมบอกไม่ติดอีกละก็ลองเช็คแบตดูละกันครับไม่งั้นก็เข็นไปอู่ซ่อมซะ
    จบ อิอิ:D :D :D :D :D ถ้าผิดพลาดยังไงก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ สูตรใครสูตรมันครับ:eek: :eek: :eek: :eek: :eek:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 ตุลาคม 2006
  14. วาวล์มันยันต้องทำการตั้งวาวล์ถึงจะหายคับ รองดูแล้วกัน

15. INSOLENT

1,444
    3
    0
    ขอบคุณ ทั้งสองท่านคับ จะลองไปทำดูก่อน

16. ^BANK^

4,902
    124
    63
    ไม่เป็นไรครับ:rolleyes:

17. ~ Taohoo ~

~ Taohoo ~ New Member Member

273
    1
    0
    ไปตั้งวาล์วก่อนเลยครับท่าน

18. INSOLENT

1,444
    3
    0
    กดแต่กลัว มอเตอร์มันพัง กดนานด้วย แย่จริงๆรถเรา

19. ^BANK^

4,902
    124
    63
    ได้ผลยังไงก็เล่าให้ฟังกันบ้างนะครับ

20. nung_ferio

nung_ferio New Member Member

26
    0
    0
    ตั้งวาวก่อนนะครับ คาบูdashประมาณ900-1200ครับ ของแท้ ของเทียมก็ 300-600ครับ

21. INSOLENT

1,444
    3
    0
    แล้วของเทียม มันจะมีปัญหาตอนจูนไหมคับ อายุการใช้แย่มากไหม แต่มันสู้ของแท้ไม่ได้แต่อยากเทียบกันนะคับ ขอบคุณคับ

22. ^BANK^

4,902
    124
    63
    คาร์บูของแท้กับของเทียม ผมว่าคุณภาพใกล้เคียงกันนะครับความคิดผมนะ ซื้อของเทียมดีกว่าครับถูกกว่าเยอะเลย อิอิ:D :D

23. INSOLENT

1,444
    3
    0
    อ่ะนะ ขอบคุณ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้