ถามผู้รู้เรื่องเครื่องหน่อยคับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย Oat and Amp, 22 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Oat and Amp

Oat and Amp New Member Member

127
    10
    0
    ผมใช้เครื่อง GA 15 อยู่ทำไมเสียงมันดังจังเลยคับดังจนน่ากลัวถ้าเทียบกับรถเก๋งด้วยกัน
    มันเกิดจากสาเหตุไรคับแล้วถ้าจะทำให้มันเงียบต้องทำไงคับ กลัวมันพังอ่ะคับ
    ช่วยผมด้วย.....ย.ย.ย.ย.ย.ย.ย.ย.ย
    :cry::cry:

โบตั๋นน้อย ถูกใจสิ่งนี้
  2. pipers_12

pipers_12 New Member Member

70
    11
    0
    ลองอธิบายถึงเสียงสิครับ ว่าดังแบบไหนพี่ๆ เค้าจะได้ช่วยได้ ผมขอเดาว่า โซ่หรือป้าวครับเครื่องรุ่นนี้ใช้โซ่แทนสายพานนะครับ

โบตั๋นน้อย ถูกใจสิ่งนี้
  3. โบตั๋นน้อย

โบตั๋นน้อย New Member Member

3,586
    411
    0
    ตามนี้เลยคร๊าบ จะได้เคลียๆ :D:D:D

4. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ตรวจสอบ

1 สายพานไดชาร์ต

2 สายพานคอมแอร์

3 ตลับลูกปืนของลูกรอกคอมแอร์

4 สายพานปั้มพาวเวอร์

5 โซ่ราวลิ้น

6 ตัวประคองโซ่ราวลิ้น (มีสองตัว) ตัวนี้หมดอายุเมื่อไหร่ดังสนั่น

ึ7 ยางแท่นเครื่อง

8 เพิ่มเบอร์น้ำมันเครื่องให้สูงขึ้นอีกเล็กน้อยจะได้เสียงเงียบขึ้น แต่อย่าเลือกเบอร์สูงไปเพราะจะกินกำลังเครื่องขึ้นอีก

jojo9 ถูกใจสิ่งนี้
  5. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    ฮึม เปลี่ยน แคม มาหรือเปล่า

มันจะ ดัง หึง ๆ ๆ :D

6. Oat and Amp

127
    10
    0
    เสียงมันดัง ขึก...ขึก..ขึก...เหมือนอะไรมันสีๆกันอยู่ ถ้าเปลี่ยนแบบที่พี่ๆว่าต้องงบประมาณเท่าไหร่คับ...

7. Oat and Amp

127
    10
    0
    ทำหมดนี่ต้องใช้งบเท่าไหร่

.....................................................................................................................................................

ทำทั้งหมดที่พี่บอกนี่ต้องใช้งบเท่าไหร่ครับ....แต่สายพานไดชาตร์ สานพานแอร์ เพิ่งเปลี่ยนไป:cry:

8. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    รอดุด้วยครับบบบบ

9. โบตั๋น

โบตั๋น Well-Known Member Member

4,842
    815
    113
    ติดเครื่องแล้วดังเลยมั้ยครับ
    หรือเปิดแอร์ถึงดัง

รถผมเคยเปลี่ยนลูกรอก แล้วหายครับ

10. oopz!136

oopz!136 New Member Member

870
    33
    0
    5 โซ่ราวลิ้น

6 ตัวประคองโซ่ราวลิ้น (มีสองตัว) ตัวนี้หมดอายุเมื่อไหร่ดังสนั่น
    ---------------------------------------------------------------------------------
    มันอยู่ตรงไหนครับเนี่ย ต้องเปิดเครื่องมั้ยครับ

11. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    อยากรุ้ด้วยครับ

12. Oat and Amp

127
    10
    0
    ถ้าผมจะเปลี่ยนโซ่ราวลิ้น ตัวประคองโซ่ราวลิ้น ลูกรอกสายพานแอร์ ต้องใช้งบประมาณเท่าไหร่คับ....

13. ironman

443
    90
    0
    ลองถอดออกมาตรวจสอบดูก่อนก็ได้ครับ โซ่ไม่ค่อยเสีย

โซ่ใหม่ราคา 6-900 บาทครับ ถ้าจำไม่ผิด

ตัวประคองถูกลงมาหน่อย 4-500 บาทครับ มีทั้งของแท้ เทียบ เทียม

จะเห็นเมื่อเปิดฝาครอบวาล์วครับ

สายพานอื่นๆ ยี่ห้อ Bando ก็ได้ครับ เส้นล่ะ 160 บาท

ลูกรอก ใช้ของดีๆหน่อย ก็ราว 100 กว่าบาทครับ

:D:D:D:D:D

14. Oat and Amp

127
    10
    0
    ขอบคุงงับ.....

15. Oat and Amp

127
    10
    0
    เปลี่ยนเองได้ป่ะคับ

-------------------------------------------------------------------------------------

เปลี่ยนเองได้มั้ยคับเปลี่ยนยากมั้ย โซ่กับตัวประคองโซ่อ่ะคับ พวกสายพานเปลี่ยนเองได้เคยเปลี่ยนเองแล้ว
    ราคาตัวประคองโซ่ 4-500 นี่คือราคาต่อตัวใช่ป่ะคับ....เปลี่ยนยังไงช่วยบอกทีคับ....:cry::cry::cry:

16. ironman

443
    90
    0
    ตัวประคองมีสองตัว ตัวตรง และตัวโค้ง

และน่าจะทำเองไม่ได้ครับ เพราะว่าละเอียดอ่อน ต้องมีมาร์คจุดด้วย ฯลฯ

ให้ช่างทำดีกว่าครับ ค่าแรงคุยกันก่อน งานไม่ยากมากนัก แต่ใช้วิชาหน่อยนึง

ให้อู่มาตราฐานหน่อยก็ทำได้แล้วล่ะครับ

:D:D:D:D:D

17. Oat and Amp

127
    10
    0
    ผมเจอที่มาของเสียงแล้วคับ..มันมาจากคอมแอร์คับตอนนี้มันติดแน่นสนิทไม่หมุนแล้วสงสัยลูกปืนมันแตกพอถอดสายพานออกมา
    เสียงที่ดังหายเลย....คับ ตอนแรกนึกว่าไดสตาร์ทพังไม่มีแรงเอาไดไปซ่อมเสียเงินไป1500 เอามาใส่นึกว่าจะใช้ได้ที่ไหนได้
    มันมาจากคอมแอร์...เสียเงินฟรีๆเลยอ่ะ......เซ็งเป็ด...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้