แนะนำร้านซ่อมโช้คKoniเหลืองให้หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย popdemonic, 8 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    พอจะทราบกิตติศัพท์ร้านที่โฆษณเยอะๆมาบ้างเช่น ร้านฉลาดหลักแหลม , ร้านเมืองลพบุรี, ร้าน
    ซ่อมโช้คโดยเทพยดาส่งเสริม เสกมนต์ อารายเทือกๆนี้มาบ้างครับ แม้กระทั่งร้าน ที่ 1 เอง
    ร้านที่1 โช้คอัพรุ่นน้องเอาไปซ่อมมาเป็นกระบอกเหลืองkoni เหมือนกัน เห็นรั่วรอบที่ 4 แล้ว
    แต่ยังดีที่ร้านเค้าก็เคลมให้ทุกครั้งไม่อิดออด คราวนี้ประเด็นของผมคือคือขี้เกียจรื้อเวลามันรั่ว
    บ่อย ซึ่งรถผมน่าจะมีโอกาสรั่วสูงด้วย เนื่องจาก รถผมโหลดลงมาเยอะ (สปริงโหลดตรงรุ่นนี่แหละ)
    สังเกตว่า โช้คจะยันบ่อยๆ จนต้องไปเอายางกันกระแทกตรงแกนโช้คออก เพราะมันเจอสันถนน
    ก็กระแทกแล้ว แรงๆมากๆ พอเอาออกรถก็นิ่มนวลขึ้น(แลกกับการที่โช้คจะยุบตัวมากขึ้น ซึ่งนี่
    คือสาเหตุที่โช้คผมรั่วครับ ผมมันกระแทกสุดแกนเลย) โช้คkoni เบิกห้างวรชัย เมื่อ 22.6.50
    เองครับ วิ่งไป หมื่นโลเองรั่วซะแล้ว ตอนนี้เลยสองจิตสองใจว่าจะเอาไปซ่อมดีมั้ย หรือตัดใจ
    อีกนิดเบิกชุดสตรัทปรับเกลียวทั้งชุดเลย ใหม่มาเลย แต่ก็เสียดายของ เพราะโช้คยังใหม่อยู่มากๆ
    สปริงก็เปลี่ยนมา2ยี่ห้อจนได้ความเตี้ยจนพอใจ เลยอยากาถามว่าเอาไปทำที่ไหนดีครับ
    เห็นบางคนพอเอาไปทำแล้วปรับระดับแข็ง อ่อนไม่ได้ด้วยเสียของไปเลย :cry:

B14er ถูกใจสิ่งนี้
  2. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    ผมว่า สตรัทปรับเกลียวก็ดีนะครับ มือสองยุ่นราคาไม่แพงด้วย

3. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ซ่ อ ม เ เ ล้ ว ก็ รั่ ว ( ชุ ด เ ก่ า ซ่ อ ม จ น ขี้ เ กี ย จ ซ่ อ ม )

เ เ ล้ ว ก็ รั่ ว ง่ า ย เ ป็ น คุ ณ ส ม บั ติ ข อ ง koni เ ค้ า :D :D :D

เ บิ ก ใ ห ม่ เ ล ย ค รั บ

4. B14er

B14er New Member Member

526
    224
    0
    เคยใช้โคนี่เหมือนกัน ถ้าซ่อมแนะนำที่วรชัยนั่นแหละคับ แน่นอนสุด แต่ผมว่าถ้าชอบเตี้ยใช้ปรับเกลียวจะเหมาะสมกว่าคับ เพราะถ้าชุดเดิม ยันอีกบ่อยๆก็เสียเหมือนเดิม

5. bluee34

bluee34 Guest

0
    0
    0
    ผมก็ใช้koniเหลืองเหมีอนกัน ซ่อมที่ตี๋มีสทีนเลยครับหนึบแต่ไม่กระแทก ถูกด้วยแนะนำเลยครับร้านนี้ ถูกแล้วดีก็ร้านนี้อ่ะ เบอร์ของร้าน 081-4221956 ลองดูนะครับ

6. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ทำไมมันรั่วง่ายขนาดนั้นเลยหรอครับ Koniกระบอกเหลือง

7. Rush_OverSize

Rush_OverSize Member Moderator

413
    12
    18
    ของผมกระบอกแดงก็รั่วครับใครมีร้านดีๆแนะนำหน่อยครับ

8. DIN GTR

DIN GTR New Member Member

36
    1
    0
    ผมว่าkoniมันไม่เหมาะกับรถโหลดเลยนะถ้ารถเดิมๆใช้ดีแน่นอนครับ ที่ซ่อมร้านที่ผมส่งซ่อม(พี่วิน winspeed) เขาก็ไม่รับเขาว่าทำจบยาก

9. Daytona

Daytona New Member Member

50
    1
    0
    ส่งร้านวรชัย เอเยนต์เขาเลยครับ มีอะไหล่ (แต่แพง)

10. numan_eg

numan_eg Member Member

148
    3
    18
    ผมทำที่พรานนกโช๊คอัพ ราคาเอาเรื่องอยู่ แต่ว่าซ่อมแล้วมันจะปรับหนืดไม่ได้คับ ราคาซ่อมเอาเรื่องอยู่ แต่ผมว่าซ่อมมาแล้วโอเคอ่ะคับ ลองดูแล้วกัน*ตอนนี้ก็ทนใช้ไปกอน มีตังค่อยหาของเทพมาใส่ อิอิ*

11. popdemonic

popdemonic Member Member

191
    19
    18
    เอางี้เดี๋ยวเท้าความก่อน ผมเบิกโคนี่คู่หน้าเป็นกระบอกเหลืองแบบปรับได้ ใส่รถผมเมื่อเดือน6 ปีที่แล้ว แรกๆใช้งานได้ดีไม่มีปัญหา
    จนผมได้มีโอกาสสั่งตัวปรับแคมเบอร์เข้ามาทำให้มีการื้อหัวโช้ค ปรากฎว่า ทำไมโช้คใหม่ทำไมถึงไม่ดีดตัวขึ้นมา เป็นทั้งสองข้าง
    นั่งนึกย้อนไปวันที่เราซื้อโช้คที่ร้าน เอ....โช้คมันก็ดีดดออกมานิหว่า ลงดึงแกนโช้คทดสอบดูอืมมมม ความหนืดมันยังใช้งานได้ดรเลย
    ไหนลองกดลงไปดู อ้าวทำไมbumping มันนิ่มขนาดนี้ มันจะรับไหวกับนน. ของรถเวลาจั๊มพ์สะพานหรอ มันไม่นิ่มไปหน่อยหรือไงเนี่ย
    เพราะไปลองกับโช้คเดิมยังกดลงยากกว่า แบบนี้น่าจะมีปัญหาแน่ๆ ณ ตอนนั้นผมยังใส่ลูกยางกันโช้คยันในแกนอยู่ เพราะฉะนั้น
    รถจะกระด้างมากๆเวลาจะสันถนน แม้กระทั่งสันเล็กๆก็ตาม เพราะbumpingของโช้คมันนิ่มมากๆ เรียกง่ายๆว่าแทบจะใช้ความแข็งตัว
    ของสปริงต้านเอาไว้แค่นั้นเอง มันกระแทกจนเราเสียสุขภาพจิตเลย กระทั่งเหมือนรถมันจะระเบิดดังตึ้งๆ ขับแบบนี้ต่ายแน่ๆ
    สุดท้านตัดสินใจเอาลูกยางกันกระแทกในแกนออก รถขับนิ่มนวลมากๆ เพราะมันไม่ยันกับตัวกันกระแทก แต่ในใจสังวรณ์แล้วว่า
    ถ้าแบบนี้เจอสันถนนใหญ่ทีเดียว โช้ครั่วแน่ๆ หลังจากถอดตัวยางกันกระแทกได้เดือนเดียว ตามที่คิดไว้เลย อาการรถที่กระแทกตึ้งๆหาย
    แต่โช้คก็รั่วตามไปด้วยทั้งสองข้างครับ อ้อก่อนหน้านี้ผมลองเอาโช้คมาปรับความแข็งดูแล้วปรากฎว่า rebound หนืดขึ้น
    แต่bumping เท่าเดิม ผมเคยโทรไปแจ้งที่วรชัยแล้ว เค้าบอกว่าปกติครับ ผมก็ขี้เกียจถอดก็ใช้ไป แต่ในใจผมมานั่งคิดๆดูแล้วผมว่า
    มันเริ่มเสื่อมมาตั้งนานแล้วหละครับ พอแระครับโคนี่ ของปลอมก็เยอะ แถมไม่ทนด้วย

12. RoaDSidE

RoaDSidE Member Member

124
    4
    18
    ของมือสอง ก็ยังต้องเสี่ยงเอามาซ่อมก่อนอยู่ดี
    ของใหม่ก็เสี่ยงที่ต้องเสียอีก ถ้าใส่เลย จะตัดแกนเลย(กลึงให้สั้นลง) ก็เสียประกันทันทีีี
    ถ้าจะซ่อม คงต้องให้ตัดแกนไปด้วยเลย จากระยะยุบที่มากขึ้น แต่ต้องเลือกร้านที่ทำแล้ว ยังปรับค่าความหนืดได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้