ถามผู้รู้ หน่อย..

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย NuNeE, 11 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. NuNeE

NuNeE New Member Member

3,041
    34
    0
    หวัดดีค่ะ พี่ ๆ ST
    นี มีเรื่องจะรบกวนถามเรื่องรถหน่อย
    เรื่องมีอยู่ว่า นี ใช้ Neo'03 M/T
    ติดแก๊ส แบบ หัวฉีด มาแล้ว 4 เดือน
    วันนึ่ง ขับรถ ที่ความเร็ว 80 km/hr รอบอยู่ที่ประมาณ 2000 กว่านิดๆ

ขับอยู่ดี ๆ รถมีอากาศเหมือน สำลัก สดุด รอบตกลงน้อยกว่า 500 แล้วก้ขึ้นกลับที่เดิมทันที
    (ประมาณเหมือนเรา เยียบครัชขณะ รถวิ่ง)
    แต่เชคแล้วครัช ไม่ ติดอะไร ทุกอย่างปกติ

แต่มันทำให้ตกใจมาก จะเอารถเข้าอู่ ก้ไม่แน่ใจว่าเกิดอะไร ถ้าบอกอาการแบบนี้ไปแล้ว
    ช่างจะเข้าไปทำถูกที หรือป่าว

เลยมาความรู้จาก พี่ หน่อย
    เพื่อมีจุดที่ตรวจสอบหรือตรวจเชค ได้ง่าย ก่อนเข้าอู่ นะค่ะ

2. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    กรุณา รอ สัก ครู่

3. NHUM-YAI-JAI-DEE

NHUM-YAI-JAI-DEE Well-Known Member VIP Member

5,649
    852
    113
    กรุณา รอ สัก ครู่

4. SuperTI

SuperTI New Member Member

534
    383
    0
    รถผมก็ N16 /AT 1600 นะครับ ติดแก๊ส Fix mixer

รถผมก็เคยเป็น อาการ คล้าย ๆ อย่างคุณนะครับ อิ อิ

แต่ผมลองจูนแก๊ส อาการก็หายเป็นปกติอะคับ แต่ทว่า

ของคุณเป็นระบบหัวฉีด ผมเลยไม่แน่ใจอะครับว่าถ้าหาก

เข้าไปจูนแก๊ส อีกครั้งนึงอาการจะหายหรือเปล่าอะครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องลองสังเกตุว่าเวลาขับปกติ(ขับน้ำมัน)

แล้วอาการมีอาการดังกล่าวหรือเปล่าครับ???

5. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    เข้ามาดูนีโอ เค้าคุยกัน อิอิ...

6. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    บี 14 ไม่รู้ เรื่อง

หน้าตา ดี มัน อย่าง เดียว

55 5+

7. NuNeE

3,041
    34
    0
    ขอบคุณมาก คราบบบบ
    กำลังสงสัยอยู่เหมือนกัน ว่าเกี่ยวกะ แก๊สรึป่าว
    เพราะ ก่อนหน้านี้ ก้เคยเป็นแบบนี้ แต่รอบไม่ตกขนาดนี้
    เลยกลัวว่า มันจะเกี่ยวข้องกะอย่างอื่นด้วยรึป่าว
    เด๋วจะลองเอาเข้าไปจูนแก๊สใหม่ดูน่ะค่ะ
    แล้วจะมารายงานนะค่ะ ว่าผลเป่งไงบ้างนะ
    :p:p

8. SuperTI

534
    383
    0

ม่ายเป็นรายคร๊าบบบบ เรื่องแค่นี้ จิ๊บ ๆ

คนหน้าตาดี ตอบ คนน่ารัก ก็ทำมะดา

อิ อิ อิ อิ

9. SuperTI

534
    383
    0
    เออ... ผมลืมบอกไปเลยว่า ตอนที่มันเป็นอาการ
    อย่างที่ คุณนู๋นี ว่ามาอะครับ มันเป็นช่วงตอน
    ที่ระบบตัดจากน้ำมัน ไปเป็น ระบบแก๊สหรือเปล่า
    ครับ??? ผมไม่แน่ใจว่า เค้าจูนรถ คุณนู๋นี ไว้
    ให้ระบบมันตัดตอนรอบวิ่งไปถึงเท่าไหร่อะครับ
    อย่างของรถผม เค้าตั้งไว้ที่ 2500 รอบอะครับ
    พอระบบตัดจากน้ำมันไปแก๊ส อาการมันก็จะสะดุด
    เหมือนที่ คุณนู๋นี บอกมาเลยอะครับ เหมือนกัน!!
    แต่ว่า รถของผมมันจะมีเสียงเตือนก่อนอะครับ
    พอเสียงเตือนมา ผมก็จะยกคันเร่งแล้วก็ให้ระบบมัน
    ตัดจากน้ำมันไปเป็นแก๊ส แล้วค่อย ๆ เหยียบคันเร่ง
    ใหม่อะครับ ผมคิดว่า อาการดังกล่าว น่าจะมาจาก
    สาเหตุนี้อะนะครับ ถ้ายังไงก็ลองเอาไปให้ร้านที่
    คุณนู๋นี ติดตั้งแก๊ส เค้าดูก่อนอะนะครับ น่าจะดีก่า

อิ อิ อิ

10. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    จัดหัวเทียนไปชุดนึงก่อนเลยครับ นูนี่

11. NuNeE

3,041
    34
    0
    เคยเป่งแล้วคราบ อาการตัดจากแก๊สไปน้ำมันนะ
    เครื่องมันสดุด นิดนึ่งน่ะ
    แต่อาการที่บอกนะ วิ่ง แก๊สธรรมดาเลยง่ะ
    แก๊สเต็มถังด้วยนะ คงไม่ใช่เพราะเรื่องเปลี่ยนแก๊สเป่ง น้ำมันแน่
    แต่เด๋วจะลอง เอาไปจูน แก๊สใหม่ ดูนะ

12. NEXTWEEK

NEXTWEEK New Member Privilege

6,436
    996
    0
    จัดหัวเทียนไปชุดนึงก่อนเลยครับ นูนี่

13. NuNeE

3,041
    34
    0
    :rolleyes::rolleyes:
    :D:Dเชเช เลยค่ะ เด๋วจะลองดู นะค่ะ

14. SuperTI

534
    383
    0
    เอ่อ......... ขอบคุณมากครับ........

:mad: :mad: :mad: :D :D :D

15. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    ถ้า หัว เหม่ง

มา เอา แถวนี้ ได้ เลย

5 5 5+

16. NuNeE

3,041
    34
    0
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes::rolleyes:
    ของใคร งะ พี่

17. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    จูนใหม่ หายชัวร์ ครับ ถ้า หัวฉีด น้ำมัน เป็น แก๊ส และ สะดุด จูน ไม่ดี ครับ
    อย่าลืมดู ระบบ อากาศ ด้วยครับ เช่น กรอง อากาศ ครับ

18. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    5 5 5+

ลืม ไป น้อง เขา

ยัง ไม่รู้ ว่า เอา ที่ ใคร

5 5 5+

19. NuNeE

3,041
    34
    0
    :rolleyes::rolleyes::rolleyes:
    แฮะ แฮะ
    อยากรู้สะแล้วสิ
    :p:p:p

20. SuperTI

534
    383
    0
    ถ้างั้นก็ต้องมา เจอกันตัวเป็น ๆ หล่ะคับ

21. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    ตัว เป็น น่ะ

ยัง ดิ้น อยู่ เลยครับ

5 5 5+

22. NuNeE

3,041
    34
    0
    แหะ แหะ เด๋วจะหาโอกาศไปแจม นะค่ะ

23. SuperTI

534
    383
    0
    แหะ ๆ มาได้เลยก๊าบบบบ หัวใจผมเปิดรับเสมอค๊าบ :D :D

24. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    จบไปสวย ๆ :D

25. NuNeE

3,041
    34
    0
    :eek::eek::eek::eek::eek::eek:
    ....................
    ...................

LOLLOLLOL
    ขำขำ ง่ะ

26. NHUM-YAI-JAI-DEE

5,649
    852
    113
    ผม ไม่ รู้ คร๊าบ

ผม คน บร๊า

5 5 5+

รอ ขนม ห่อ

[flash]http://www.ijigg.com/jiggPlayer.swf?songID=V2A04E0APAD&Autoplay=1[/flash]

27. HeartBanDit

HeartBanDit New Member Member

374
    170
    0
    กรองด้วย อย่าลืมทำความสะอาดซะ

28. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0

อ้าวงี้ต้องเจอกันหน่อยดิ;)

29. NuNeE

3,041
    34
    0
    มารายงานผลจ้า

เว้นช่วงไปนาน เพราะฝนตกไม่ได้ไปไหนเลยง่ะ
    เสาร์ นี้ว่างฝนก้ไม่ตกเลยเข้าอู่เลยง่ะ

เข้าไป เป่าลมกรอง อากาศ เชคหัวเทียน
    โอ้..แม่เจ้า งานเข้าเลย หัวเทียนเสื่อม
    ต้องเปลี่ยนทั้ง 4 หัวเลย
    แล้วก้มาจูนแก๊สใหม่

งานนี้ คงไม่มีปัญหาแล้วหละ
    :D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้