เรื่องเบรคครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Hayabusa, 19 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    คือเวลาใช้งานเสร็จ ขับแ บบปกติ90-110 เบรคหน้ามันร้อนแบบว่าจับไม่ได้เลย แต่เบรคหลัง มันแค่อุ่นๆ จับได้สบายๆ อยากทราบว่าแบบนี้ผิดปกติหรือป่าวครับ

แล้วถ้าอยากจะเปลี่ยนชุดเบรคเป็นR32 พร้อมทำสีคาริเปอร์ มีร้านไหนแนะนำบางครับ งบประมาณเท่าไรครับ(ตอนแรกจะใช้ของH22 แต่ปั้มเบรคมันไม่สวย):D

อีกข้อครับ

น้ำมันเบรค ควรเปลี่ยนทุกๆกี่กิโล แล้วใช้งานปกติความใช้เบอร์อะไรครับ 2dot/3dot

แล้วถ้ารถใช้2dot เอา 3 dotเติมได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ใช้ของ h22a มันจะง่ายกว่านะครับ ไม่ต้องแปลงมาก
    ถ้าใช้ของ r32 ต้องใช้ขายึด ซึ่งไม่ก็ไม่ยาก แต่ต้องอาศัยความแม่นยำในการวัดหน่อย ลองหาดูใน classified ในหมวดช่วงล่างดูครับ เห็นรับทำอยู่หลายร้าน

น้ำมันเบรค ถ้าไม่จำเป็นจริง ไม่ควรเอามาผสมกันครับ ยิ่งต่างยี่ห้อนี่ไม่ควรเลย เพราะมันส่งผลต่อลูกยาง ถ้าจะเปลี่ยนยี่ห้อ ควรจะยกทำระบบเบรคทั้งหมด เพราะสูตรน้ำมันเบรคบางสูตรบางยี่ห้อมันไม่ถูกกัน ทำให้ลูกยางบวมและรั่วได้ง่าย

น้ำมันเบรคต่าง DOT กัน ยี่ห้อเดียวกันเติมกันได้ ยกเว้น DOT 5 (เฉยๆ ไมใช่ 5.1) แต่ก็ไม่ควรผสมกัน เพราะการทนอุณหภูมิแตกต่างกัน คุณสมบัติการดูดความชื้นก็ต่างกัน ทำให้น้ำมันเบรคเสียคุณภาพไปเปล่าๆ

ไม่ผิดปกติหรอกครับ ธรรมดารถเค้าออกแบบมาให้ล้อหน้า มีเปอร์เซ็นต์การจับ
    มากกว่าล้อหลังอยู่แล้ว เพราะเวลาเบรคแรง ๆ น้ำหนักจะกระจายมาที่ล้อหน้า
    มากกว่า ถ้าจับเท่ากัน ล้อหลังซึ่งมีน้ำหนักกดน้อยกว่าจะล็อค และท้ายจะปัดเกิด
    อันตรายได้ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้