ใครติดไฟโปรเจ็กเตอร์รบกวนหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Hayabusa, 12 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    คือตอนนี้อยากได้ไฟโปรเจ็กเตอร์มากๆเลย แต่กำลังศึกษาข้อมูลอยู่

1.ไฟโปรเจ็กเตอร์ใช้หลอดเดียวกับไฟธรรมดาหรือป่าวครับ ราคาแพงไหม
    2.ที่มีขายกันตามคลองถม คุณภาพดีไหมครับ
    3.แนะนำร้านขายให้หน่อยครับ ว่ายี่ห้อไหนดี ราคาควรอยู่ที่เท่าไร
    4.มีข้อดี-ข้อเสียยังไงบางครับ ถ้าเปรียบเทียบกับแบบธรรมดา:D

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เห็นมีในกระทู้ซื้อขายอ่ะครับ

3. G.MUGEN

G.MUGEN New Member Member

427
    19
    0
    ไฟโปรเจคเตอร์ จะมีหลอดไฟหน้ามาให้เลยครับไม่น่าจะใช้หลอดเดิมได้ ยกเว้นไฟเลี้ยว บางรุ่นมีไฟเลี้ยวมาให้ บางรุ่นใช้ไฟเลี้ยวเดิม อย่างที่รูปคุณ BoBo_EK เอามาลงคุณภาพก้อดีนะครับ มีไฟหรี่มาเป็นวงแหวนให้ด้วย ราคาก้อสบายๆ ครับ มีให้เลือกทั้งโคมขาว และดำ แล้วแต่ชอบ อยากใส่ซีนอนเพิ่มก้อได้ ที่สำคัญ หล่อกว่าเดิมแน่นอนครับ และผมก้อเอามาสนองตัณหาให้กับตัวเองเรียบร้อยแล้ว หล่อขึ้นแน่นอนครับ

4. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ขอบอกก่อนเลยนะคับว่าปัญหาเยอะมาก คิดให้ดีก่อนจะซื้อมาใส่

ปัญหาที่ผมเจอมานะคับ

1. ไม่เนียนเท่าที่ควร คือ มันไม่พอดีกับบล็อคไฟเดิม อาจจะไม่สนิทกะตัวถังคับ
    2. น้ำเข้าคับปัญหานี้ผมเองยังแก้ไม่ตกเลย อัดซีลีโคนซะแน่น แต่ก็ยังเป็นฝ้าบางครั้ง
    3. เวลาจะปรับระดับไฟต้องถอดมาปรับทั้งอันเลยคับ ซึ่งก็หมายความว่าคุณต้อง
    ใส่ๆถอดๆกันชนมาปรับมันจนกว่าจะเข้าที่ เพราะตัวน๊อตที่ปรับองศาสูงต่ำของไฟ
    มันไปโดนตัวถังบังพอดีคับ

ส่วนหลอดไฟนั้นใช้แบบ H1 คับ ซึ่งโคมทั่วๆไปจะใช้ H4

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  5. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    ขอตอบเฉพาะข้อ.4นะคับ เพราะข้ออื่นได้ตอบกันไปแล้ว
    โคมไฟโปรเจคเตอร์กับโคมธรรมดาแทบไม่ต่างคับ
    แต่ถ้าเทียบระหว่างโปรเจคเตอร์กับรีเฟรคเตอร์ โคมโปรเจ็คเตอร์จะให้แสงสว่างน้อยกว่า แต่จะทำให้แสงออกมาเป็นลำกว่ารีเฟรคเตอร์คับ
    เพราะโปรเจเตอร์เป็นรูปแบบของจานฉายและเลนซ์ ไม่ใช่ตัวหลอด
    สมรรถนะในการมองเห็น รีเฟรคเตอร์เห็นได้ชัดและกว้างกว่าคับ

6. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    เคยใส่แล้วละซี่

7. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0

ก็ช่ายน่ะสิ:D

8. Jingjo.Si.Dc5

Jingjo.Si.Dc5 New Member Member

298
    3
    0
    เห็นด้วยเลยครับ:)

9. G.MUGEN

427
    19
    0
    มันจะเป็นแบบที่เพื่อนๆ พี่ๆ บอกมาแหละครับ เรื่องการเข้ารูป และแสงสว่าง จะไม่ดีเท่าที่ควารครับ แต่ได้ความสวยอย่างเดียว เพราะตัวผมก้อเจอปัญหาพวกนี้เหมือนกันครับ แต่ก้อแก้ไขหมดแล้วล่ะ ยกเว้นเรื่องเข้ารูปที่จนปัญญาจริงๆ แต่ก้อนิดหน่อยครับ รับได้

10. DaShiT

DaShiT New Member Member

223
    4
    0
    ถามนิสนึงนะคับ

1, โคมรีเฟคเตอร์ นี่เป็นยังไงหรอคับ?

2. ในรถแต่ละรุ่นนี่ มีโคมโปรเจคเตอร์กี่แบบคับ ?
    ( ที่รุ้ๆมี โคมดำ โคมขาว แล้วโปรเจคเตอร์มีพวกมุมส้ม มุมแดง ไรงี้รึเปล่าคับ ?)

ขอบคุนค้าบบบ

11. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    กะจะหล่อซะหน่อย สงสัยอด

12. oak_99

oak_99 New Member Member

49
    5
    0
    ใส่อยู่เหมือนกัน แสงสว่างไม่แตกต่างเท่าไหร่ แต่ความสวยกินขาดยิ่งไฟหรี่ด้วย โครตเท่ห์เลย ผมติดที่ร้าน อิมพีเรียล ใกล้ๆโลตัสลาดพร้าว โดนไป 6500 แต่ไม่มีปัญหาเรื่องน้ำเข้านะ เค้ารับประกัน 6 เดือน (ได้ค่านายหน้ามั้ยเนี่ย) ยังงัยก็ตัดสินใจเอาเองนะครับ

แต่ถ้าเป็นผมนะ เอาโคมเดิมทำ โคมดำมุมส้ม ใส่ไฟซีนอน ว้าว ....แจ้งจางปาง

13. pondz

pondz Member Member

108
    12
    18

:confused::confused::confused:
    อดได้ไงอะ..

ถ้าจะใส่จิงๆก็แก้ไขเอาได้คับ ขยับให้เข้ารูปแก้มที่สุด

แล้วค่อยขันน็อตนะคับ (อาจจะไม่ชิดเท่าของเดิมอะนะ..)

ของผมคนละตัวกับของอิมพีเรียล แก้เรื่องฟิวส์เปนเดือน

จนมาจบที่การต่อฟิวส์แยกเพิ่ม

ไฟหน้าที่ติดมาเปน H1 ตอนนี้ใส่ซีนอนแล้วคับ (คว้านรูเพิ่มหน่อย)

สว่างพอๆกับโคมเดิมแต่แสงจะออกเปนลำมากกว่า

ตัวตั้งไฟของผมใช้ไขควงยาวเสียบตรงๆลงไปไขได้เลยคับ

ส่วนเรื่องน้ำเข้านี่ผมแกะออกมาซีลใหม่เองเลยคับ..มั่นใจกว่า

14. G.MUGEN

427
    19
    0
    นั่นแหละครับ ปัญหามันนิดเดียวถ้าอยากหล่อกว่าโคมเดิม แก้ไขเอาได้ครับไม่ยาก แต่สิ่งที่คุณได้มาคือรถคุณดูดีอีก 20 เปอร์ขึ้นครับ
    ปล. ผมใส่โคมโปรเจคเตอร์มา 2 ปีแล้ว ตอนนี้คนก้อยังชมว่าไฟสวยอยู่เลยครับ อิอิ

15. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    ตอนแรกผมก็ดูๆไฟ โปรเจคเตอร์ แบบคุณ pondz อยู่ เพราะว่ามันมีไฟ LED อยู่ด้านบน
    แต่คิดไปคิดมา มันดูแปลกๆ ก็เลยไม่ได้ซื้อมาใส่

ไม่รู้ไฟโปรเจคเตอร์แบบที่ผมใส่จะมีแบบเฟืองให้ไขปรับระดับมั้ย ใครพอจะเคยเห็นบ้างคับ
    ผมจะซื้อมาเปลี่ยนใหม่เลย ค่อนข้างเซ็งของเดิม แต่ก็สวยดี

16. EK5039

EK5039 New Member Member

52
    8
    0
    มาขอความรู้ค่ะ มันเป็นโคมพลาสติก รึว่า โคมกระจก เพราะว่าตอนนี้เซ็งมากเรื่องโคมเหลือง
    ไปซื้อเซียงกงมา ใช้ได้ ปีเดียว เหลืองข้างนึง ใสข้างนึง รู้เท่าไม่ถึงการณ์ไปซื้อที่เขาขัดมาแล้ว
    เลยได้ของแบบนี้มา ไปซื้อที่ปทุมวันค่ะ

17. AUDJI

AUDJI New Member Member

27
    0
    0
    ใส่แล้วหล่อแต่ขับต่างจังหวัดลำบากมาก มันไม่ค่อยสว่างอ่ะ สงสัยติดแล้วต้องเพิ่มตังค์เปลี่ยนหลอดเป็นซีนอนด้วย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้