สอบถนามพี่ๆ สมาชิก EK ผมจะไป อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย dome0222, 18 พฤศจิกายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. dome0222

dome0222 New Member Member

31
    3
    0
    สอบถนามพี่ๆ สมาชิก EK ผมจะไป อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน รถ EK อย่างเราๆจะไหวไหม๊ครับ แล้วถ้าไปจะต้องตรวจสภาพอะไรบ้างกับเจ้า EK คันโปรด ผมคิดว่าจะออกจาก กทม ช่วงกลางคืนครับกะจะใช้เวลาซัก 4-5 วันประมาณนี้ครับ มีใครเคยไปช่วยวางแผนการเดินทางให้ผมด้วยครับว่าจะแวะที่ไหนบ้างใช้เส้นทางเส้นไหนแล้วสถานที่เที่ยวจะแวะเที่ยวที่ไหนดี เป็น ทริปแรกเลยที่ไปไกลสุดๆครับ..........ขอบพระคุณคร๊าบบบบบบบบบบบ:teeth:

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. ตัวบุ้ง

ตัวบุ้ง New Member Member

24
    5
    0
    ลองดูน่ะ

การเดินทางท่องเที่ยวจังหวัด แม่ฮ่อสอน โดยทางรถยนต์
    น่าจะเหมาะกับนักท่องเที่ยวประเภทเซียนขับรถที่ชอบการผจญภัย และแสดงความคล่องตัวในการแวะชื่นชมธรรมชาติข้างทาง แต่ใครที่เลือกเดินทางด้วยรถยนต์ไม่ว่าจะใช้เส้นทางไหน ขอแนะนำว่าให้เตรียมถุงพลาสติกไว้ด้วยกรณีเมารถ
    ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 108 เชียงใหม่ อ.ปาย
    เริ่มจากจังหวัดเชียงใหม่ ผ่านอำเภอหางดง สันป่าตอง จอมทอง ฮอด ผ่านเข้าเขตแม่ฮ่องสอนไปยังอำเภอแม่สะเรียง แม่ลาน้อย ขุนยวม จนถึงอำเภอเมือง รวมระยะทาง 350 ก.ม. เป็นถนนลาดยางตลอดเส้นทาง ถนนมีลักษณะคดเคี้ยวลาดชันลงไปมาตามแนวเขา มีจำนวน 1,864 โค้ง ใช้ประมาณ 6 ชั่วโมง
    ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 1095 แม่ฮ่องสอน - ปาย
    เริ่มจากอำเภอแม่ฮ่องสอน ผ่านไปยังอำเภอปางมะผ้า ปาย จนไปบรรจบทางหลวงแผ่นดินสายเชียงใหม่-ฝาง ที่บ้านแม่มาลัย อำเภอแม่แตง ระยะทางประมาณ 245 ก.ม ใช้เวลาเดินทางประมาณ 5 ชั่งโมง เป็นถนนลาดยางตลอดเส้นทางเช่นกัน แต่คดเคี้ยวและสูงชันกว่าทางหลวงหมายเลข 108
    ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 105 แม่สอด - แม่ฮ่องสอน
    จากอำเภอแม่สอด จังหวัดตากผ่านอำเภอท่ายาง กิ่งอำเภอสบเมย และบรรจบเส้นทางหลวงหมายเลข 108 ที่ อ.แม่สะเรียง แม่ลาน้อย ขุนยวม จนถึงตัวเมืองแม่ฮ่องสอนระยะทางประมาณ 397 กม. เส้นทางนี่ค่อนข้างเปลี่ยวเพราะมีคนใช้น้อย จึงไม่ควรดินทางในเวลากลางคืน เส้นทางนี้นับว่ามีความสวยงามมาก เพราะมีสภาพป่าที่สมบูรณ์ บางช่วงเลียบแม่น้ำสาละวิน ใช้เวลาเดินทางจากอำเภอแม่สอด จังหวัดตากถึงจังหวัดแม่ฮ่องสอนประมาณ 5 ชั่วโมง
    ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 1263 เชียงใหม่ - แม่ฮ่องสอน
    เริ่มจากอำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่ มายังอำเภอจอมทอง ผ่านอุทยานแห่งชาติดอยอินทนนท์ อำเภอแม่แจ่ม จนไปบรรจบทางหลวงแผ่นดิน หมายเลข 108 ที่อำเภอขุนยวม มายังจังหวัดแม่ฮ่องสอน ระยะทางประมาณ 250 กม. ใช้เวลาประมาณ 5 ชั่วโมง เป็นถนนลาดยางตลอดเส้นทาง

Madeawsri, beer_beer และ ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  3. ตัวบุ้ง

ตัวบุ้ง New Member Member

24
    5
    0
    สถานที่ท่องเที่ยว

สถานที่เที่ยวแห่งหนึ่งที่ไม่ควรพลาดหากผ่านมาจากเชียงใหม่(ถนนสายแม่มาลัย) คือ ห้วยน้ำดัง หรือ อุทยานแห่งชาติห้วยน้ำดัง รอบที่ 3 นี้ผมเองก็พักที่อุทยานฯที่นี่ 1 คืน ก่อนไปปาย อีกแห่งที่ผมเพิ่งไปเก็บข้อมูลมาคือ โครงการเกษตรที่ราบสูงบ้านวัดจันทร์ แต่เข้าไปลำบากหน่อย 38 กม.ได้ ทางคดเคี้ยวขึ้นเขา น้องๆ กับทางที่มาเชียงใหม่-ปาย เลยทีเดียว จุดเด่นคือ บรรยากาศยามเย็นและเช้า อากาศสดชื่นบนที่ราบสูง ป่าสนธรรมชาติที่ใหญ่ที่สุดของประเทศ วิถีชีวิตชาวเขาปากะญอ โครงการเกษตรต่างๆ แต่ที่บ้านวัดจันทร์นี้ไม่เหมาะกับคนที่เบื่อการนั่งรถ และชอบความสะดวกสบายแหล่งท่องเที่ยว ปาย คลิกได้เลย....หากมีเวลาจำกัด ผมขอแนะนำเพิ่มอีกเล็กน้อย โป่งน้ำร้อนท่าปาย วัดน้ำฮู น้ำตกหมอแปง พระธาตุแม่เย็น สะพานประวัติศาสตร์ วัดกลาง ถนนคนเดิน (มีแต่ตอนเย็น 5โมง-3 ทุ่ม อันนี้พลาดไม่ได้)
    นอกจากเที่ยวแล้ว เขามาทำอะไรกันที่ปาย
    หากเป็นนักท่องเที่ยวต่างชาติ ล่องแก่งลำน้ำปายน่าจะเป็นกิจกรรมต้นๆ รองลงไปก้อ...ขี่ช้าง เดินป่า และปั่นจักรยานชมเมืองปาย แช่น้ำแร่ท่ามกลางขุนเขาแห่งธรรมชาติ แต่สำหรับผม ขอเลือกเที่ยวและถ่ายรูปไปเรื่อยๆ ดีกว่า
    เส้นทางไป ปางอุ๋ง อ. เมือง จ. แม่ฮ่องสอน
    ไป ! ทางเดียว กับแม่ฮ่องสอน จะถึงก่อน อ.เมือง แม่ฮ่องสอน ประมาณ 6 ก.ม จะมีแยกเข้าทางด้านขวามือ ที่ กิโลเมตรที่ 191 หรือ 199 ก็ได้ จะมีป้ายบอกทางไป
    โครงการพระราชดำริปางตอง 2 ( ปางอุ๋ง) หมู่บ้านร่วมไทย เข้าไปอีกประมาณ 17 ก.ม ก็จะถึง ปางอุ๋ง
    รายละเอียดเกี่ยวกับปางอุ๋ง (สถานที่เที่ยวอันดับ 1 ในประเทศไทย ณ ปัจจุบัน)
    หมู่บ้านรวมไทย เป็นหมู่บ้านโครงการพระราชดำริปางตอง 2 ( ปางอุ๋ง) ในพระบรมราชินูปถัมป์ของสมเด็จพระบรมราชินีนาถ
    ลักษณะพื้นที่เป็นอ่างเก็บน้ำขนาดใหญ่บนยอดเขาสูง ริมอ่างเก็บน้ำเป็นแนวสนที่ปลูกเรียงรายอย่างกลมกลืน
    ยามพระอาทิตย์ขึ้นจะสะท้อนผืนน้ำเป็นลำแสงสีทองผ่านแนวสนเขียวขจี งดงามจนถือได้ว่าเป็นทะเลสาบที่สวยที่สุด ในเมืองไทย เปรียบได้กับ นิวซีแล! นด์เมืองไทยและเมื่อได้สัมผัสกับแปลงพันธ์ไม้เมืองหนาวหลากสีสันที่ปลูกประดับในโครงการ ฯ
    ซึ่งเปรียบเสมือนกับ สวิสเซอร์แลนด์เมืองไทย ปางอุ๋ง ...เมื่อฟากหนึ่งเป็นนิวซีแลนด์ และอีกฝั่งหนึ่งเป็นสวิสเซอร์แลนด์ เบอร์โทรที่พัก บ้านรวมไทย ปางอุ๋ง 2 ทางขึ้นชันสุดๆ...
    มีรถตู้รับจ้างในตัวเมืองแม่ฮ่องสอนครับ.. อากาศเย็นไหลลงจากยอดเขาหนาวต้องไปหาเสื้อกันหนาวใส่ พอกลางคืนสุดยอดความหนาว อุณหภูมิยอดหญ้าประมาณ 0 องศา น้ำแข็ง
    ในกระติกลืมเปิดฝาทิ้งไว้ไม่มีการละลายเลยแถมยังเหมือนถูกแช่ในตู้เย็นเสียอีก ลืมแนะนำ ไปหนึ่งเรื่อง กล่าวคือเนื่องจากทางมันแคบโดยเฉพาะช่วงใกล้ที่จะถึงรวมถึงในปางอุ๋งเอง ด! ังนั้นการที่จะขับสวนกันโดยที่ไม่เบี่ยงหลบให้เลยนั้นผมเชื่อว่าจ! ะเกิดปัญ หาแน่นอน เบี่ยงจอดหลบให้กันเ พื่อการท่องเที่ยวที่มีความสุขครับ 053-611244
    ถ้าใครจะไปเที่ยวที่ ปางอุ๋ง อยากแนะนำให้ไปพักที่บ้านลุงปาละ Guest house & Home stay ราคากันเอง ปลอดภัยแน่นอนค่ะ คุณลุงกับคุณ ป้า น่ารักมาก ใจดีมาก สนใจติดต่อสอบถามข้อมูลไดที่ 081-7822954/089-7513272 ครั
    แนะนำครับ การเดินทางไป ต้องศึกษาแผนที่ให้เข้าใจ ขับไปถามชาวบ้านไปนะครับ จะช่วยได้เยอะเพราะป้ายไม่ค่อยมี งงดีจริงๆๆ ออกจากถ้ำลอด ถึง ปางอุ๋ง พักที่ปางอุ๋ง ถ้าไม่นอนเต๊นท์ควร จองที่พักล่วงหน้ามากๆๆ เพราะส่วนมากจะเต็ม โดยเฉพาะเสาร์-อาทิตย์

4. dome0222

31
    3
    0
    เยี่ยมเลยครับขอบคุณมากครับ

5. EK8155

EK8155 New Member Member

183
    12
    0
    ขอให้สนุกกับการเดินทางคับ ไม่รู้จะพิมพ์ยังไงคับ พิมพ์ไม่เก่ง

แต่ไปมาเมื่อปีใหม่ปีที่แล้ว ไปปายมา 4 คืน กับแฟน 2 คน

หมดค่าแก็สไป 1700 บาท ระยะทาง 1800 Km

ข้อมูลพยายามหาให้ได้มากที่สุดคับ ที่พัก ที่เที่ยว ที่กิน

6. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    จะไปเหมือนกันออกจากแปดริ้วคืนวันที่ 30 ครับ

7. Tp

Tp New Member Member

227
    48
    0
    ขอให้สนุกครับ ไปเหมือนกันกลับเชียงใหม่ แต่อาจจะได้ไปดูบรรยากาศดอยอ่างขาง
    แต่คงวนเวียนอยู่ในตัวเมืองเชียงใหม่ซะเป็นส่วนใหญ่ครับ

8. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    แฟนผมหยุดสิ้นเดือนนี้ ว่าจะไปเหมือนกัน

9. sarut

sarut New Member Member

372
    66
    0
    ปาย

เเต่ผมเพิ่งกลับจากพะงันอิอิ

ฟูลมูลปารตี้

10. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เข้ามาศึกษาเเผนที่ด้วยคนนะครับ

11. อยากร่วมเดินทางด้วยคับ******
    ***ไม่ทราบไปวันไหน กี่วัน กี่คนคับ
    ***อยากหาเพื่อนร่วมเดินไปพร้อมๆคับ
    *****ของผมก็อไม่รุต้องไปเช็คอารัยมั่งป่าว"รถก็นานล่ะ"555+

+++++++++++ใครมีรัยแน่นำเกี่ยวกับปาย รบกวนแนะนำด้วยนะคับ+++++++++++

12. dome0222

31
    3
    0
    ผมกะไปวันศุกร์ ที่ 21 ตอนกลางคืนครับผม แล้วก็คงจะกลับประมาณวันที่ 25 ละครับ

13. ping0168

ping0168 New Member Member

210
    11
    0
    น่าไปจัง หาวันหยุดยากจิงๆเลย

14. เยี่ยมเลยครับขอบคุณมากครับ

15. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    EK96 D16Y8 AUTO ไปปายมาธันวา ปีที่แล้วครับ ก่อนไปเซ็คช่วงล่าง เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ผ้าเบรค (ต้องใช้บ่อย)
    คืนแรกนอนลำปาง คืนสองนอนห้วยน้ำดัง คืนสามนอนปาย คืนสี่กลับมานอนบ่อน้ำร้อนโป่งเดือด คืนห้า
    นอนเขื่อนภูมิพล แล้วกลับกรุงเทพ
    ระวังความร้อนขึ้น ช่วงแม่มาลัย - ห้วยน้ำดัง แล้วก้อ ห้วยน้ำดัง - ปาย ครับทางค่อนข้างชัน เล่นเอา
    รถผมหม้อน้ำเดือดต้องจอดพัก หลายรอบ (แนะนำเปลี่ยนฝาหม้อน้ำก่อนไป ฝาละ 120 มารู้ตอนขา
    กลับว่าฝาหม้อน้ำเก็บแรงดันไม่อยู่)

16. dome0222

31
    3
    0
    ขอบคุณมากๆเลยครับที่เล่าสู่กันฟัง

17. dew_vtec

dew_vtec New Member Member

60
    3
    0
    ผมจะไปวันที่ 9 Dec ครับ เข้ามาสังเกตุการครับ

18. EK3002

EK3002 New Member Member

91
    7
    0
    ผ่านมาเชียงใหม่ มีอะไรให้ช่วยเหลือก็ติดต่อได้นะครับ

EK Club Northern Zone

เบอร์ติดต่อมีในบอร์ดครับ... :)

19. เสาร์ที่แล้วพึ่งกลับมาจากเชียงใหม่ ขอแนะนำเรื่องเดียว อย่าลืม เสื้อหนาวไปด้วยคับ ตอนเช้าหนาว กลางคืนยิ่งหนาว ขอให้สนุกกับการเดินทางคับ

20. Yoke_EK

Yoke_EK New Member Member

22
    3
    0
    ข้อมูลเรื่องเที่ยวพี่ๆก็แน่นปึก อยากไปปายจังเลย

21. blue63

blue63 New Member Member

111
    10
    0
    เพิ่งไปมาตอนต้นเดือน พย. แนะนำให้เช็คช่วงล่างดีๆขอเน้นเพราะถนนตั้งแต่ จ.นครสวรรค์ไป ตาก ลำปาง ถึง ลำพูนถนนแย่มากๆๆๆต้องคอยหลบหลุมและเป็นคลื่นเนื่องจากรถบรรทุกใช้บริการจนแย่หมดแล้วทั้งขาไปและขากลับ ส่วนเส้นทางก็แล้วแต่สะดวกขึ้นทางไหนลองศึกษาสถานที่ท่องเที่ยวก่อนครับเพราะแต่ละที่ห่างกันพอสมควร ส่วนเรื่องโค้งก็ตามที่เพื่อนๆแนะนำครับถ้าช่วงล่าง+โชคอัพดีๆผมว่าเข้าโค้งมันส์เลยครับแต่ถ้าไม่ชอบโค้งก็ค่อยไปนะครับเส้นทางหักศอกเยอะมาก ส่วนช่วงโค้งเยอะๆ+ชัน+หักศอกก็จากแม่มาลัย-ปายและปาย-แม่ฮ่องสอนส่วนที่พักผมพัก ที่ปายดอย(ราคาไม่แพงครับบ้านไม้สักทั้งหลังพักได้ 2 คน) บรรยากาศค่อนข้างส่วนตัวเพราะอยู่บนเขาตื่นมาเจอทะเลหมอกบวกอากาศเย็นสบายตอนผมไปอากาศเย็นสบายแต่ปัจจุบันคิดว่านะจะหนาวแล้วมั้งครับส่วนเครื่องยนต์ก็ลองตรวจสอบหม้อนำและนำมันเครื่องบ่อยๆถ้าให้ดีพกนำมันเครื่องไปสัก 1 ลิตรก็ดีครับ ส่วนขากลับลองศึกษาเส้นทางดีๆครับเพราะผมกลับทางแม่สะเรียง-ฮอด-เถิน และตัดเข้า จ. ตาก ถนนไม่ค่อยดีแถมเปลี่ยวดีครับ ปีหน้าผมว่าจะไปอีกเพราะยังเที่ยวไม่ครบเลย ขอให้มีความสุขกัทริปนี้นะครับ

22. ขอบคุณคับ พอดีผมกะไปช่วงปีใหม่คับ หยุดยาวหน่อย
    กะว่าจาหาเพื่อนขับไปพร้อมๆๆกันซะหน่อยคับ
    แต่ก็กลัวรถเยอะ คนเยอะอีกอ่ะแหละ............เดินทางปลอดภัยนะคับ

23. Peter98

Peter98 New Member Member

53
    7
    0
    ปีหน้าขอนั่งB18CR ไปด้วยคนน่ะคับ:D;)

24. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    งั้นไปด้วยครับ

25. blue63

blue63 New Member Member

111
    10
    0
    ยินดีครับแต่ผมว่าไปทั้ง 18cr spoon และ b20 step เทพ เลยดีกว่ามั้ง 3 คันเลยคงมันส์น่าดู:D:D:D:D:D:D

26. Corey-Oxide

Corey-Oxide New Member Member

6
    1
    0
    เพิ่งกลับมาได้อทิตย์กว่า ครับ ลุ้นความร้อนตัวโก่งเลยแต่ลงเขาก็ความร้อนปกติ ความร้อนขึ้นๆลงๆตามเขาน่ะครับปกติ
    EK ยังไงก็ไหวครับ เช็คทุกอย่างเลยครับ น้ำมันเครื่อง หม้อน้ำ เบรก ยาง หมอกกะลังสวยเลยครับอากาศสุดติ่งมากๆ
    ไปเข้าทางเถิน-แม่สะเรียง น่าจะไวกว่าไปทาง เชียงใหม่ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้