กรอบแอร์ 3 ปุ่ม ไม่ออโต้

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย joko mono, 14 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. joko mono

joko mono Guest

0
    0
    0
    กรอบแอร์ 3 ปุ่ม ไม่ออโต้ ซื้อมาใส่ต้อง แปลง หรือต้อง มีอุปกรณ์ อะไร เพิ่ง ไหม

อยากได้แบบ 2din ไม่ออโต้หนะครับ แนะนำหน่อย

2. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    1.สิ่งที่ต้องเพิ่ม คือ ท่อแอร์เยื้องครับสำหรับกรอบแอร์ 3 ปุ่ม2.สายไฟต้องเดินใหม่ 1 ชุด(แปลงเอาครับร้านทำให้)

ปล. ตอนที่ผมทำร้านทำท่อแอร์เยื้องให้+ ชุดสายไฟใหม่+ค่ารื้อ-ใส่ประกอบ = 2500 บาทใช้เวลาทำ 2 ชั่วโมงแต่ผมโทรไปบอกล่วงหน้าว่าพรุ่งนี้จะไปนะเขาเลยเตรียมของรอครับ

Dear To Mana และ WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  3. ่joko mono

่joko mono Guest

0
    0
    0

สรุป คือ ต้องมีท่อเยื้อง แล้วที่เหลือก็ให้ร้านทำใช่ไหมครับ

แล้วพวก ขายึดโครงละ ต้องมีไหม หรือ เอามาแต่กรอบเท่านั้น

4. tamazung

1,024
    197
    0
    ถ้าหาท่อเยื้องไม่ใด้ก็ให้ร้านแปลงเอาเลยครับง่ายดี(รวมอยู่ในราคา 2500 บาท)

ส่วนขายึดวิทยุ 2 dins ส่วนมากจะมากับกรอบแอร์ครับถ้าไม่มีต้องหาเพิ่ม

และถ้าให้ครบจะมีเหล็กยึดกับขายึด 2 dins อีกอันนึงครับเพื่อความแน่นหนา

5. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    เนีย.............แหละผู้ที่ผ่านน้ำร้อนมาก่อน............เอ้ยผู้มีประสบการณ์.........อิอิ

6. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    พวกเซ็นเซอร์ใช้ของเดิมได้เลยหรอครับ

7. oneness

oneness New Member Member

441
    73
    0
    ไม่ต้องมีก้ได้ครับหรือจะใส่เท่ๆๆก็แล้วแต่นะ เพราะว่าตัวกรอบมันไม่ออโต้ ประมาณว่าเหมือนของเดิม แต่เปลียนมาเป็นแบบหมุนๆๆ3ปุ่ม

ใช่ไหมครับพี่ต้น...........ขอตอบนิดหน่อยพอจะมีความรู้นิดๆๆๆ

-รอพี่ต้นหรือผู้รู้มายืนยันอีกทีนะครับ

8. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ช่วงนี้ยุ่งๆ ไม่ค่อยว่างเอาซะเลย ของตอยแบบสรุปให้ละกันครับ

กรอบแอร์ 3 ปุ่ม ไม่ออโต้ ที่ต้องหาของเพิ่มนะ

1. ท่อแอร์เยื้องหรือจะตัดต่อเอาจากของเดิมก็ได้ครับ
    2. ขุดสายไฟฝั่งตู้โบวเวอร์ ตู้แบ่งลม แต่ใช้สายไฟชุดเดิมแปลงเอาก็ได้ครับ
    3. Power Transistor ใช้กับตู้โบวเวอร์ สำหรับ Speed Control
    4. Relay ใช้กับตู้โบวเวอร์เช่นกัน สำหรับ Max Speed
    จากด้านบน ข้อ 1-4 นั้น เรียกว่าไม่เต็นระบบ ก็จะไม่สามารถปรับอุณหภูมิร้อน-เย็นได้ (จะเย็นตลอด) แต่สามารถแปลงเอาระบบเทอร์โมสตัสเดิมมาใส่ได้นะ (เค้าว่ากันแต่ผมยังไม่เคยเห็น) แต่ถ้าไม่อยากแปลง (อยากได้ครบตรงรุ่น) ก็ต่อไปข้อ 5 เลยครับ
    5. ตู้ Air Mix หรือตู้ฮีตเตอร์ หน้าตาก็เหมือนตู้แบ่งลมเดิมนั่นล่ะครับแต่มีฮีตเตอร์อยู่ด้านใน
    6. ท่อน้ำร้อน วาล์วน้ำ เสื้อน้ำ ที่แบ่งน้ำร้อนมาจากเครื่องยนต์เพื่อเข้าตู้ฮีตเตอร์ครับ

9. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    เซ็นเซอร์ ถ้าตัวไม่ออโต้ ไม่ได้ใช้ ไม่ต้องใส่ครับผม
    ปล.ทำที่ไหนมาหรอครับ2500 ถูกจัง

10. gorigori

328
    22
    0
    เสริมจากพี่โอนิดนึงนะครับ
    เรื่องเทอร์โม สำหรับไม่เต็มระบบ เห็นพี่ต่อ บอกว่าให้หาของ ไดเมนชั่น หรือ ซิตี้ หมุนๆ มาแปลงใส่ได้อ่ะครับ
    แต่ส่วนมากไม่ค่อยทำกัน เพราะอยากใส่ฮีตเตอร์ อิอิ

11. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    รบกวนขอความรุ้เฉย ๆ นะครับ (ยังไม่มีเงินทำ)
    ที่บอกว่า "(จะเย็นตลอด)" หมายความว่า เราจะ
    ไม่สามารถควบคุมอุณภูมิได้เหรอครับ ถ้างั้นเวลา
    ฝนตก หรือ หน้าหนาว มีหวังฝ้าเต็มกระจกแน่

12. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ใช่ครับ ต้องคอยกด A/C ปิด-เปิดคอมฯแอร์ครับ เพราะระะบบแอร์พวกนี้จะใช้การควบคุมอุณหภุมิโดยการผสมลมร้อนกับลมเย็นหรือ Air mix (เหมือนผสมน้ำร้อน-เย็นตามโรงแรมครับ) ถ้าไม่มีตู้ฮีตเตอร์ก็ไม่มีลมร้อนมาผสมครับก็เลยเย็นตลอด ระบบมันไม่เหมือนกับแอร์บ้านเราที่ใช้เทอร์โมสตัสควบคุมครับ

ToPmAn ถูกใจสิ่งนี้
  13. tamazung

1,024
    197
    0
    ทำที่ร้านช่างเจสาย 1 ครับ(บางคนก็ทำราคา 2000บาท)
    ราคาไม่แน่นอนถ้าอยากให้ถูกแนะนำบอกว่ามีเพื่อนมาทำแค่นี้เอง อิอิ:D

14. tingtongtong

tingtongtong New Member Member

56
    10
    0
    ไม่ทราบว่ามีเบอร์โทรมั้ยครับ

ไม่ทราบว่ามีเบอร์โทรมั้ยครับ อยากลองโทรไปคุยดูครับว่ายุ่งยากมั้ยถ้าจะทำอะครับ ขอบคุณครับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  15. gorigori

328
    22
    0
    ทำไมผมทำต้องสามพันกว่าแหะ รีบทำไปหน่อยเรา

16. tamazung

1,024
    197
    0

086-7512238 ช่างเจ

17. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เข้ามาหาความรู้ครับ

18. ToPmAn

ToPmAn New Member Member

626
    56
    0
    อยากทำเหมือนกันครับ แต่ยังหาหน้ากาก 2 din ไม่ได้เลยอะ

เก็บข้อมูลไว้ก่อน

19. Non2485

Non2485 New Member Member

67
    11
    0
    ขยายความหน่อยครับ เอามาแปลงยังไง แปลงแล้วแอร์ตัดไม่ต้องคอยกด A/C รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

20. gorigori

328
    22
    0

จะตัดต่อเหมือนแอร์แบบเดิมๆของบ้านเราครับ
    แต่วิธีการแปลงต้องถามพี่ต่อ ที่ขายของอีเคเยอะๆอ่ะครับ ลองดูครับ

21. รถปกติต้องกดปุ่มเปิด A/C รึป่าวคับ ควรเปิด-ปิด ตอนไหนขอคำแนะนำหน่อย เพิ่งซื้อรถมาไม่รู้เรื่องเลย

22. gorigori

328
    22
    0
    คิดง่ายครับ ปุ่นA/C คือปุ่มสั่งให้คอมแอร์ทำงาน
    ถ้าไม่เปิด จะมีแต่ลม ส่วนมากจะเปิดไว้ แล้วคอมจะตัดตามความเย็นที่เราปรับไว้ครับ

ส่วนมากจะปิดก่อนเข้าบ้าน เพื่อไล่ความชื้นออกจากคอยเย็นครับผม

ToPmAn ถูกใจสิ่งนี้
  23. Ahtrun_Sala

Ahtrun_Sala New Member Member

740
    270
    0
    ต้องได้กรอบแอร์สวยๆๆ ซั๊กชุดก่อน

24. kamolnet

kamolnet New Member Member

12
    1
    0
    ช่างเจเปลี่ยนเบอร์

ราคาตามความหนิดหนมครับ,สนิทมากยิ่งแพงมาก(อ่ะลอเล่งน่า)ผมทำอยู่ราคาเดิมที่หลายๆท่านทำน่ะแหละครับท่านที่ทำถูกกว่าอาจจะเป็นเพราะนำอุปกรณ์มาครบหรือเกือบครบครับ***มีปัญหาเรื่องแอร์ออโตปรึกษาได้ครับ(เบอร์ใหม่)0856673939ช่างเจครับ:)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้