ถามเรื่องลมยาง RE001 ครับผม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย PoM(G.O.C.), 18 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PoM(G.O.C.)

PoM(G.O.C.) Member Member

67
    8
    8
    รบกวนถามเพื่อนๆพี่ๆหน่อยครับว่า
    ยาง RE001 195/50/R15 เนี่ยต้องเมลมยางประมาณเท่าไหร่ครับ
    พอดีร้านเติมมาให้ หน้า 36 หลัง 32 ผมว่ามันเยอะไปอ่ะคับ เพราะรถกระด้าง
    สุดๆเลยคับ ลอง check ใน net ดูเห็นบางคนบอกยางรุ่นนี้ต้องเติมเท่านี้ (36)
    ก็เลยสับสนเล็กน้อยว่าจริงๆแล้วเค้าเติมเท่าไหร่กันแน่ครับ
    เพราะเดิมผมใช้ 195/55/R15 เติมหน้า 32 หลัง 30 ครับผม

ยังไงใครพอทราบหรอพอมีข้อมูลรบกวนตอบหน่อยนะครับ

ขอบคุณครับผม
    :D:D:D

2. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    รถอะไรครับ

น้ำหนักรถประมาณเท่าไหร่

3. Daytona

Daytona New Member Member

50
    1
    0
    แล้วแต่รถครับ รถหนักเติมเยอะ รถเบาเติมน้อย
    คันในรูปผมเติมแค่ 28 เอง

4. taechamp3ดอ

taechamp3ดอ New Member Member

94
    5
    0
    เติมมากจะแข็งมากเลยครับ แต่พวกเซียนเค้าบอกว่า001เนี่ยประสิทธิภาพของยางจะดีที่สุดเมื่อเติมลม36เค้าทดสอบกันมาแล้ว เข้าโค้งดีเกาะมากๆ ที่รู้มานะครับ

5. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    สเปคลมยาง ขึ้นอยู่กับน้ำหนักของรถด้วยนะครับ

------------------------------------------------------------

ลองเทียบกันดังนี้ ขอยกตัวอย่างแบบฟ้า - ดิน เพื่อให้เข้าใจง่าย

ยางรุ่นเดียวกัน ขนาดเท่ากันทุกอย่างจากโรงงาน เติมลม 50 psi ทุกเส้น

1.เอาไปใส่ล้อของรถกระบะที่บรรทุกหนักมาก

2.เอาไปใส่ล้อรถเก๋งคันเล็กๆ น้ำหนักเบาๆ

สำหรับรถเก๋ง ---------->>> โอ้ย เติมลมเท่าไหร่ว่ะเนี่ย แข็งปั๊กเลย ขับรถเก๋งหรือขี่เกวียนกันแน่เนี่ย

สำหรับรถกระบะบรรทุกหนัก ------>> โธ่ เติมไปเลยน้อง รถเพ่บรรทุกหนักอยู่แล้ว แค่นี้จิ๊บๆ

6. Ton@CityMania

Ton@CityMania New Member Moderator VIP

1,341
    180
    0
    ถ้ารถแจ๊ส ก็เติมหน้า 30 หลัง 32 กำลังใช้งาน

วิ่ง drag หน้า 35 หลัง 40 แข็งๆเหมือนจักรยาน เพราะรถมันไม่มีแรงบิด เต็มให้ลอยๆไว้ก่อน

7. joeblack

joeblack New Member Member

1,284
    39
    0
    re 01 ผมเติม 30

8. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตามที่พี่ต้นบอกเลยครับ ขานี้เขาเซียน drag ครับ :)

9. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    ตามที่พี่ต้นบอกเลยครับ ขานี้เขาเซียน drag ครับ :)

ว่าแต่ถ้าเราเอาไปวิ่ง ที่พีระ ต้องใช้ลม ยางเท่าไรอะครับ

10. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ขับใช้งานก้อ 30 ทั้ง 4 ล้อคับ
    แข่งแดร็กก้อตามที่ข้างบนบอก
    แข่งทางเรียบหน้าสัก 33 หลัง 32 ก้อได้คับ

11. PoM(G.O.C.)

PoM(G.O.C.) Member Member

67
    8
    8
    ขอบคุณทุกๆคนมากนะครับ ได้ความรู้เยอะเลย รถ Honda Jazz ครับผม
    ตอนนี้ลองลดลงมาเหลือหน้า 34 หลัง 30 ก็โอเคนะครับ
    วิ่งนิ่มขึ้นเยอะเลยครับ สักพวกค่อยๆลองลดลงมาเรื่อยๆ จะได้รู้อาการ
    ต่างๆกันของลมแต่ละระดับ

:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้