มาล้างพัดลมแอร์ กันเถอะ

การสนทนาใน 'Rover Club' เริ่มโดย oakoak, 28 กันยายน 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. oakoak

oakoak New Member Member

165
    0
    0
    วันก่อน นั้งว่างๆ ไม่มีไรทำก็เลยแงะรถ rover 626 เล่นๆ
    ก็เลยเอาพดลมแอร์ออกมาล้างซะนิดนึง ก็เลยเอารูปมาให้ดูกัน

ปล ไม่ค่อยละเอียดเท่าไรนะครับ พอดีแงะเสร็จแล้วค่อยมาถ่าย

1 เอาที่เก็บของออกก่อน มีน็อต 2ตัวอยู่ด้านล้าง
    2 เอาเหล็กที่กันออก มีน็อตอยู่ 4 ต้ว
    3 เอาสายไฟออก มี 1 เส้นต่อไปที่คอยเย็น อีก 4 เส้นต่อที่ตู้พัดลม

2. oakoak

165
    0
    0
    4 เอาที่ยึดตู้แอร์กับค่อยเย็นออก จะเป็นเหล็ก สี่เหลี่ยม 2 ชิ้นเกี่ยวกันอยู่ แล้วใช้น็อต 2ตัวยึดไว้
    5 เอาน็อต 2 ตัว กับคลิบล๊อค ที่คอยเย็นออกด้วยจะได้ดึงตู้พัดลมออกง่าย

6 เอาน็อตเบอร์ 10 ประมาณ 6-8 ตัวเนี่ยจำไม่ได้ที่ยึดตู้คอยเย็น และตู้พัดลมไว้ออก วงกลมสีเหลือง

7 แล้วก็ดึงตู้พัดลมออกมา ยากหน่อยครับ ค่อยๆทำเดียวคอนโซลหน้าจะแตก

3. oakoak

165
    0
    0
    เอาออกมาแล้วก็จะเป็นยังงี้ครับ

4. oakoak

165
    0
    0
    แล้วก็แกะมันออกมาเป็นชิ้นๆ ครับ อันนี้ไม่อยากครับ (จริงๆแล้วจำไม่ได้แล้วครับ)
    แล้วก็เอาไปล้างน้ำ
    ตัวมอเตอร์ถอดมาปัดๆเอาก็พอครับ

ส่วนคอยเย็นผมเอานำชีดเขาไปเลยไม่ได้ถอดออกมา เอาพลาสติกลองพื้นหน่อย ค่อยๆชีดนะครับเดียวน้ำจะออกรูระบายด้านใต้ไม่ทัน หรือใครจะเอาน้ำยาล้างแอร์บ้านมาฉีดก็ได้ครับสะดวกดี ผมซื้อมา 230 บาท

แล้วก็เอาทุกอย่างไปตากแดด ให้แห้งครับ

#######################################

ก่อนประกอบเอาที่ล้างคอนแท็ค ฉีดสายไฟด้วยนะครับ
    แล้วก็ประกอบกลับเข้าไปครับ

ก็ระวังตอนประกอบมอเตอร์ กับตอนเอาตู้พัดลมใส่กลับเข้าไปนะครับ นอกนั้นก็ไม่มีไร

5. oakoak

165
    0
    0
    โปรเจ็ก ต่อไป
    ทำไฟข้างประตูหน้า
    แล้วก็แปลี่ยนไฟหลังคาเป็น LED
    แล้วก็ทำไฟมุมท้ายรถ
    แล้วก็ล้างไฟหน้า พ้นไฟเลี้ยวหน้าสีส้ม

คราวหน้าจะเอาให้ระเอียดกว่านี้ครับ

แต่ก่อนอื่นต้องไปเอารถออกจากอู่ช่างต่อ ซะก่อน

6. S'

S' New Member Member

217
    1
    0
    เริ่ดครับ ขยันจริงๆ สมกับเป็นทีมน้องโอม :D

7. น้องปุ๋ม

น้องปุ๋ม New Member Moderator

367
    0
    0
    ล้างแล้วลมแอร์มันแรงขึ้นมากป่าวอะคับ

8. wewit

wewit New Member Moderator

201
    0
    0
    ใจถึงจริงๆนะ ผมไม่กล้าหลอกครับแบบนี้

9. oak oak

oak oak Guest

0
    0
    0
    ไม่ต้องกลัว อังกฤษ ทำเกินหลอกครับ พี่ แต่ก็เกินมา ตัวนึงจิงๆ นะ

ตอบน้องภูมิ
    ไม่แรงขึ้นมากแต่หายเหม็นอ่ะ

10. น้องบ๊วย

น้องบ๊วย New Member Member

103
    0
    0
    แงะได้...แต่กลัวเอาใส่ม่ะได้อ่ะดิ แง่ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้