พี่คับ..ช่วยด้วย

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย koyanic, 10 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. koyanic

koyanic New Member Member

76
    0
    0
    พี่คับ...ไอกระปุกน้ำมันที่อยู่ด้านในด้านหลังฝากระโปรงหลังนี่...มันกระปุกน้ำมันเบรกใช่ไหมคับ...

ผมเพิ่งสังเกตเห็น..ขับมาตั้งนาน......ผมไม่รู้อะคับหรือกระปุกน้ำมันอะไรหรอคับ..ช่วยบอกทีคับ

2. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    น่าจะเป็นกระปุกน้ำมันAYCครับ

3. koyanic

76
    0
    0
    พี่คับ..มันคืออะไรอะแปลด้วย...

และผมต้องไปซื้อเติมไหมอะ....เพราะมันกระปุกใหญ่มาก..เอาไว้ทำไรหรอคับ..

ผมขับอย่างเดียวไม่รู้เรื่องเลย..อิอิ

4. toom evo

toom evo New Member Member

587
    2
    0
    ถ้าอยู่ด้านขวามือน่าจะเป็น AYCนะคับตัวนี้น่าจะทำงานเกี่ยวกับเฟืองท้าย
    เวลาล้อหลังทั้งสองข้างสัมผัสพื้นไม่เท่ากันอะไรประมาณนี้อ่ะคับ
    เดี๋ยวรอพี่ๆมาให้ความกระจ่างอีกทีดีกว่าคับ ส่วนน้ำมันน่าจะเป็น
    แบบเดียวกับน้ำมันเฟืองท้าย:)

5. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    ถ้าน้ำข้างในเป็นสีแดงๆมันก็คือน้ำมัน ayc คับ มันคือระบบช่วยในการบังคับรถ(เรื่องมันยาวมากไปหาอ่านเอาเองคับ) มันจะเป็นระบบไฮดรอลิกคล้ายๆกับพวงมาลัยพาวเวอร์คับ น้ำมันที่ใช้ควรมีการเปลี่ยนถ่ายตามระยะทุกๆ5-8หมื่นกิโลเมตร และน้ำมันที่ใช้เกรดมันคือ ATF3 เหมือนกับน้ำมันพาวเวอร์แต่ไม่ใช่มันพาวเวอร์ซะทีเดียวคับ ต้องใช้ที่เป็นเฉพาะของ ayc เท่านั้น การเปลี่ยนถ่ายต้องทำแบบถูกหลักการด้วยคับ ไม่ใช่แค่ถ่ายแล้วเติมก็จบ(อันนี้เรื่องมันก็ยาวอีกแล้ว) สงสัยอะไรไปหาข้อมูลเพิ่มเติมได้ใน www.mitsusport.com กระทู้เก่าๆมีคุยเรื่องนี้ไว้พอสมควรคับ ผิดถูกยังไงโทรมาด่าได้คับ555555555555

พัทยา@MRC#012 ถูกใจสิ่งนี้
  6. koyanic

76
    0
    0
    ขอบคุณคับพี่...และจะไปเปลี่ยนได้ที่ไหนอะคับ...

ราคาเท่าไหร่อะคับ....

7. koyanic

76
    0
    0
    ขอบคุณคับ...ค่าเปลี่ยนประมาณเท่าไหร่อะคับพี่...ขอบคุณพี่มากนะคับ..

และจะไปบอกเค้าว่าไงอะคับถ้าเปลี่ยนอะ

8. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    น้ำมัน ayc 1ลิตร/กระป๋อง ราคาประมาณ 1000-1500 บาทครับ ใช้2ลิตร อยู่แถวไหนอ่ะคับจะได้แนะนำที่ไปเปลี่ยนได้ เพราะต้องใช้ความชำนาญในการเปลี่ยนพอสมควรคับ

9. nismomonster

nismomonster New Member Member

339
    4
    0
    เพิ่มเติมอีกนิดคับ ระบบ ayc ควรได้รับการดูแลเป็นพิเศษด้วยคับ ถ้ามันพัง น้ำมันเสื่อมสภาพหรือระดับลดลง อาจทำให้เกิดการล๊อกของเฟืองท้ายได้คับอันตรายมากเคยเห็นมาแล้วคับ

10. koyanic

76
    0
    0
    ..ผมอยู่แถวบางบัวทองอะคับ...ค่ใช่จ่ายประมาณเท่าไหร่อะคับ...

ช่วยแนะนำร้านด้วยนะคับพี่....ขอบคุณคับ..และจะบอกช่างว่าไงหรอคับ

11. nismomonster

339
    4
    0
    บางบัวทองต้องไป อีโวสเต็ปซอยวัดลาดปลาดุก เตรียมเงินไปซัก2-3พันก็น่าจะพอคับ บอกช่างว่าเปลี่ยนน้ำมัน ayc แต่ถ้าที่ร้านเค้าไม่มีน้ำมัน ayc ขาย หรือหายากมากๆก็น้ำมันเกียร์ออโต้ได้คับ เกรด atf3 ยี่ห้อดีๆหน่อยแก้ขัดได้ชั่วคราวคับ ราคาก็ถูกกว่าเยอะคับ

12. koyanic

76
    0
    0
    ..เข้าไปไกลป่าวคับ..ในซอยวัดลาดปลาดุกอะคับ...ผมไม่รู้เลย...ว่ามีร้านซ่อมอีโวแถวนี้

13. nismomonster

339
    4
    0
    ลองเสริชคำว่า evostep ดูคับจะมีเบอร์เจ้าของอู่โทรไปโลดดดด

14. koyanic

76
    0
    0
    พี่คับ..ขอบคุณคับพี่ชาย...

ผมขอเมลล์พี่ไว้ปรึกษาได้ไหมคับ...

ไว้ถ้าพี่มีตติ้งแถวนนท์จะไปด้วยนะคับ..ขอบคุรคับพี่

15. nismomonster

339
    4
    0
  16. koyanic

76
    0
    0
    ขอบคุณคับ..ว่าแต่พี่ชื่ออะไรหรอคับ

17. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0
    ถ้ารอไปมิตติ้งแถวนนท์ อาจจะไม่มีอ่ะครับ
    เพราะถ้าไปมิตติ้งแถวโน้นรวมตัวกันเยอะ ๆ
    อาจจะโดนเล่นรายคันเลยอ่ะครับ

ถ้าอยากมิตติ้ง อยากรู้จักคนในคลับนะครับแถวไหนก็หาโอกาสมาเถอะครับ
    ผมอยู่ชัยนาท ยังเข้ามาเลยครับ
    ขนาดว่าผม รู้จักคนเยอะและอยู่มาก็3 ปีแล้ว แต่ก็ยังเข้ากรุงเทพ ด้วยใจ เลยครับ

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
    อันนี้ผมคิดว่าสาเหตุที่คลับไม่โตเพราะแต่ละคนรอให้ไปใกล้ๆ บ้านตัวเอง ค่อยมา
    น่าจะเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้คนในคลับจะมีรวมตัวกันประจำไม่กี่คน

18. primo_xx

primo_xx New Member Member

747
    6
    0
    มาด้วยใจ คำคม คนเข้ม
    เราก้อคิดว่าเค้ามาด้วยรถ และคนรู้ใจ อิอิๆๆๆๆ:D

19. kukjung_4654

kukjung_4654 New Member Moderator

1,243
    10
    0

พี่อั๋น พูดถูกเนอะ :D:D:D:D
    ไม่มีรถก็มาไม่ได้นะเนี่ย อิอิ

เล่นซะจุกเลย

20. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    gยี่ยมครับ ช่วยๆกันแชร์ความรู้ออกไป

21. koyanic

76
    0
    0
    คับ...ไว้เด๋วผมไปด้วยนะคับ...ขอโทดด้วยนะคับ...

22. kukjung_4654

1,243
    10
    0
    ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ
    เพียงแต่ผมกำลังวิเคราะห์ว่ามันมีจากสาเหตุอะไรบ้างที่มันรวมกันยากน่ะครับ

ลองเข้ามาพูดคุยและทำความรู้จักกันครับ
    รับรองไม่ผิดหวัง เพราะในคลับมีแต่แชร์ความรู้กันครับ
    คนเล่นมาก่อนประสบการณ์สูง เพราะเสียค่าโง่มาเยอะ
    จนปัจจุบันยังไม่เลิกโง่เลยครับ 555

23. smegal

smegal New Member Member

755
    9
    0
    กระทบกระเทือนหลายคนน๊ะเนี่ย ใครโดนบ้างหว่า อิอิ:D:D:D

24. koyanic

76
    0
    0
    ...ครับ...ถ้าไงจะหาเวลาไปให้ได้คับ...อยากไปมานานและ.อยากเห็นอีโวเยอะๆ

25. -DeW-(RR)

-DeW-(RR) Active Member Moderator VIP

1,492
    21
    38
    บ้านผม อยู่ ปากน้ำ ผมก็ปายยย คับ

ถึงจะไกล ขอแค่ใจไปถึงก็พอคับ

โอ้ยอยาก จะ อ้วก 555

26. SandCredino

SandCredino New Member Member

5
    0
    0

27. kukjung_4654

1,243
    10
    0
    ก็แถวโน้นมันวิ่งกันบ่อย ตำรวจก็ดักบ่อย
    เดี๋ยวโดนซิวอ่ะคับ
    แถวรามอินทรา พระราม 9 มันไม่มีแบบนี้อ่ะ

28. KONGKUB

KONGKUB Active Member Moderator

2,256
    14
    38
    รามอินทราไม่แน่นะครับ

29. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    555.. ที่ไหนรถแต่งจอดเยอะๆ ก็โดนหมดนั้นแหละครับ
    ถ้าถูก กม. ก็ไม่ต้องไปกลัวอะไร

เมื่อก่อนตรงติวานนท์ หน้าบ้านตาเจมส์ อีโว ก็จอดกันเต็ม เป็นสิบๆคัน ทั้งฝั่งซ้าย ฝั่งขวาของถนน
    แต่เจ้าของรถ อายุเกิน เลข3เลข4 กันทั้งนั้น
    ตำรวจมาดูก็เห็นว่า มีแต่ผู้ใหญ่ๆ ทั้งนั้น ไม่มีอะไร ผิดกฎหมาย
    ขนปืนใส่รถทั้งปืนจริงถูกกฎหมาย ทั้งBB ไปซ้อมยิงปืนกัน ขากลับขับตามกันมาหลายๆคัน ผ่านด่านปากเกร็ด และ นนทบุรี ทุกครั้ง ก็ไม่เคยมีปัญหา จะตรวจก็ตรวจ
    เพราะ ตร. รู้จักกันดีแล้ว ว่ารถพวกนี้ ถูก กฎหมาย และเป็นผูใหญ่ ไม่เคยก่อความเดือดร้อน ให้ชาวบ้านและถนนเส้นนั้น
    แถม ตร. ยังมาขอความช่วยเหลือในบางโอกาส ได้อีก เลยไม่มีปัญหาครับ

แต่พักหลังๆ ตำรวจมัก มาบ่นๆให้ฟังว่า ชอบมีเด็กๆ ไปปิดถนนแข่งกัน แถว แจ้งวัฒนะ บ่อยๆ
    คราวหน้า ถ้าลูกน้องไม่รู้จัก ขอค้นรถ ทาง ตร. ก็ต้องขอความร่วมมือด้วย ก็เท่านั้นครับ
    เห็นมั้ยครับ ว่า
    ถ้าเราทำถูก กฎหมาย ตลอด ตร. ก็เกรงใจ ครับ

30. Car Loft Auto Import

Car Loft Auto Import New Member Member

1,049
    5
    0
    คับๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้