ถามเกี่ยวกับการจูนrealtime

การสนทนาใน 'Tuner Forum' เริ่มโดย Singleboy, 24 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Singleboy

Singleboy New Member Member

70
    4
    0
    รบกวนขอถามพี่ๆทีคับ

ว่าการจูนrealtimeนี่เปนยังไงอ่ะคับ

ถ้าจูนแล้วได้อะไรบ้าง

แล้วค่าจูนประมาณเท่าไรอ่าคับ

กล่องเดิม+เครื่องเดิมจูนได้มั้ย

ขอบคุนมากๆคับ

2. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    กล่องเดิม ที่เป็น OBD2 จูนไม่ได้ ต้องเป็น OBD1 ถึงจูนได้ ค่าทำรอม พันนึง
    จูน เรียลไทม์ สามพันห้า แรงขึ้น รู้สึกได้ แต่ไม่มาก
    แปลง OBD2 เป็น OBD1 ต้อง ไวร์ริ่ง สวยไฟใหม่ รึไม่ก็ หา สายแปลง สำเร็จรูป
    อู่ แบร์ อาร์ รับทำอยู่ ราคาไม่แน่ใจ
    โชคดีครับ

3. DaShiT

DaShiT New Member Member

223
    4
    0
    รบกวนถามต่อหน่อยนะครับ

แล้วถ้าเกียร์ออโต้
    นิยมจูน กัน รึเปล่าครับ?

ขอบคุนคับ

4. Mink_si

Mink_si New Member Member

430
    19
    0
    ตัวจิงเลยนะเนี่ย

แต่เรื่องออโต้ ไม่คอ่ยมีคนจูนกันนะครับ

5. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    คือส่วนใหญ่คนที่จูนเนี่ยคือ มีการทำเครื่องมาพอสมควรแล้วครับ
    ทำให้ Rom เดิมควบคุมการทำงานของเครื่องได้ไม่ดีพอ จึงต้องจูนใหม่ครับ

6. bookSI

bookSI New Member VIP

1,237
    51
    0
    ตามนั้นคับ

ถ้าเครื่องเดิมอย่าไปจูนเลยครับ อาจจะวิ่งแย่กว่าเดิม
    จากประสบการณ์ตรง กับเครื่อง h22a ตอนแรกใส่รอมแต่ง
    วิ่งดีมากๆ ก้อกะว่ามาจูนจะได้เนียนขึ้นไปอีก แต่ผิดคาด
    วิ่งแย่กว่าเดิม เซ็งเลย สาเหตุก้อมาจาก การจูนถ้าน้ำมันเราบาง
    ก้อจะเพิ่มน้ำมัน ถ้าหนาก้อลด แต่ว่าตอนใส่รอมซิ่งน้ำมันมันบาง
    ก้อเลยวิ่งดี พอมาจูนคนจูนก้อต้องเพิ่มน้ำมัน ให้พอดี มันก้อเลยเป้นเหตุ
    ให้น้ำมันหนาขึ้น เลยทำให้รู้ว่า รอมซิ่งที่เราใส่ๆกัน เค้าไม่ได้ทำมาสำหรับ
    รถของเรา ถ้าโชคดีก้อเข้ากับเรา ซึ่งแสดงว่ารอมซิ่งที่ได้มาตอนแรกน้ำมัน
    มันบางมาก ก้อเลยวิ่งดี แต่เครื่องก้ออาจจะสึกหรอเร็ว ถึงพังไปในที่สุด

สรุป ถ้าจะให้ดี ถ้าเดิมๆไม่ต้องจูน ถ้าทำเครื่องมาต้องจูน และที่สำคัญ
    อย่าใส่รอมซิ่งที่เราไม่รู้ที่มาที่ไป ว่ารอมตัวนี้ทำมากับเครื่องสเต็ปไหน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้