มานินทา แนะนำ ติชมกระป๋องChallenge เพื่อการสร้างสรรค์และการพัฒนา

การสนทนาใน 'Karting' เริ่มโดย a_mon01, 13 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. a_mon01

a_mon01 New Member Member

481
    1
    0
    มาช่วยออกความคิดเห็นวิจารและติชมจุดด้อยในการขับของแต่ละคน เพื่อการพัฒนาและปรับปรุงของทุกๆคนให้ดีขึ้น
    และหาดูซิว่าใครคือนักขับที่เก่ง+มีมารยาทที่ดีน่ายกย่องและเอาตัวอย่าง
    ..... ขอนะครับไม่ควรด่ากันหรือเอาเรื่องส่วนตัวมาเกี่ยว.....

2. AQDONUT

AQDONUT New Member VIP

677
    11
    0
    อิอิ ว่าจะโพสวันก่อนพอดีรูปไม่ไปลองใหม่ละกันวันนนี้

ว่ากันด้วยการ โลลิ่ง แบบคร่าวๆนะคับ เอารูบมาให้ดูประกอบ อิอิ

การโลลิ่ง หลังจากที่รถแข่งได้จอดทำดัมมิ่งกริดเสร็จแล้ว กรรมการ ก็จะปล่อยรถออกไปเพื่อเริ่มทำการโลลิ่งในช่วงแรกๆอยาจจะยังไม่เข้าขบวนกันซักเท่าไรก็วอมกันไปก่อน หลังจากนั้นให้ slow down เพื่อจัดขบวน (คันหน้าต้องความเร็วต่ำหน่อยคับเพื่อให้หางแถวไม่ขาด) ตอนจัดขบวนแถวทั้ง 2 แถวควรเผื่อไลน์ให้รถแถวข้างๆด้วย เพื่อที่จะตีคู่กันไปได้ขณะเข้าโค้ง พอใกล้จุดสตาร์ท ให้รักษาอันดับและแถวไว้ (ดูกรวยตรงกลางด้วยรถทั้ง 2 แถวจะต้องให้กรวยผ่านตรงกลางระหว่างแถวไป และ ดูสันญาณปล่อยตัว เมื่อได้สันญาณปล่อยตัว รถจะต้องเรียงอันดับให้ถูกต้องผ่านเส้นสตาร์ท (เพื่อเป็นการจับจั้สสตาร์ท เวลาที่ขั้นจากทรานสปอนเดอร์ จะบอกว่าคันไหนผ่านเส้นไปก่อนคันไหนตรงนี้ต้องดูดีๆคับ) หลังจากผ่านเส้นแล้วตัวใครตัวมันครับ :D

ปล.ห้ามแซงขณะโลลิ่งด้วย

3. a_mon01

481
    1
    0
    ขอบคุณครับกับ1คำแนะนำ ไครมีไรก็เสนอมานะครับ
    หรือมีทริปดีๆของแต่ละท่านมาสอนกันก็ดีนะ....หรือแนะนำให้เห็นจุดด้วยในการขับของท่านอื่นก็ได้

4. gai08

gai08 New Member Member

1,213
    4
    0
    ขอบอกจุดประสงค์หลักก่อนครับ...การแข่งขันกระป๋องชาเล้นท์ เป็นการซ้อมแข่งเหมือนจริง โดย มีการจัดการแข่งขันเล็กๆ โดยมีการจับฉลากเลือกเบอร์รถ จับฉลากตำแหน่งสตาร์ท แล้วมีการจัดตำแหน่งสตาร์ทให้ ก่อนการโรลลิ่งสตาร์ท....หลังจากนั้นนักแข่งก็ใช้ฝีมือกันสุดๆ..ไม่ว่าจะบังไลน์ การแซงโดยการหาจังหวะ..ใช้ทักษะล้วนๆ..ส่วนมีการ..ดัน แซะ เสียบ...เล็กๆน้อยๆ ก็เป็นเเพื่อนกัน..อย่าซีเรียส......หลังจากนั้นคนที่เข้าสุดท้าย และ รองสุดท้าย ก็ต้องเลี้ยงน้ำกระป๋องให้ผู้ชนะทั้งหมด......ตามนั้น...จึงเรียกว่า กระป๋องชาเล้นท์.....

5. gai08

1,213
    4
    0
    ลิมไป.....การแข่งขันมีขึ้นทุกวันเดี๋ยวนี้เริ่มมีสมาชิกใหม่ๆเริ่มเข้ามาเล่นเป็นกลุ่มๆแล้วนะครับ....

ขอเน้นเรื่อง...การแข่งขันแบบนี้คือ..การซ้อมแข่ง...เพราะฉนั้นความเป็นเพื่อนย่อมมาก่อน..แต่อยู่ในสนามใช้ฝีมือเต็มที่..หลังจากนั้น..ทุกคนเป็นเพื่อนกันเหมือนเดิม....ฝึกฝนความแกร่ง..สมาธิ..ทักษะ..สนุกสนาน

ขอขอบคุณครับทุกท่าน (ใครอยากเล่นห้ามใจน้อย ห้ามงอน ) แล้วทุกท่านจะสนุกสนานกับการเล่นแบบนี้
    ดีกว่ามาขับเล่นคนเดียวครับ..ซ้อมเป็นกลุ่มย่อมได้อะไรดีๆกลับไป(หมายถึงทักษะ ไม่ใช่ โมหะ )

6. a_mon01

481
    1
    0
    โอ้.. ขอบคุณครับสำหรับคำคมและข้อคิดที่ดี

7. AQDONUT

677
    11
    0
    เมื่อวานไปกระป๋องมา เริ่มโรลิ่งกันสวยแล้วคับ รอบ 2 เป็นระเบียบเรียบร้อยทีเดียว

เพิ่มเติมนิดนึงคับอันนี้เป็นการส่ง 6 เล็กน้อยถ้าเกิดการโรลิ่งยังไม่เริ่มต้นขึ้น คือว่ารอบนี้กรรมการยังไม่พร้อมตีธงนั่นแหละ คันหน้าที่ผ่านเส่นสตาร์ทแล้ว หรือคันที่ทราบต่อกันมาแล้ว เป็นมารยาทที่ดีที่จะช่วยบอกคันหลังคับด้วยการยกนิ้วชี้ ชี้ขึ้นฟ้าครับ (นิ้วชี้นะครับไม่ใช่โชว์ของลองลับ)เพื่อที่คันหลังขะได้ทราบต่อๆกันไป....

ปล.เมื่อวานซิ่งไปหน่อยคับ ระเบิดล้อหลังไป 1วง T T แต่รอบ 2 เมื่อวานหนุกมากครับ รถเยอะ + กับชุลมุนแย่งไลนกันได้ฟิวแข่งมากๆ :D

8. gai08

1,213
    4
    0
    เหอะๆ....วันนี้กระป๋องเล่นกันเยอะมาก..4 รอบ เลย...สงสัยคงจะท้องอืดกันไปเลยนะ บรรดาหัวแถวทั้งหลาย....
    วันนี้ขอชมเชย..ทุกท่านที่ออกตัวโรลลิ่งกันดีและเนียนสุดๆ...อันดับ 1 และ 2 เป็นคนกำหนดจริงๆ....ส่วนเรื่องการมีมรรยาท ก็ต้องขอชมเชยทุกท่าน เดี๋ยวนี้มีมรรยาทกันทุกคน....แต่ที่แน่ๆ..2 ฮีท เจ้าของกระทู้ ไม่จบทั้งสองฮีทเลย......เหอะๆ...

9. a_mon01

481
    1
    0
    กำ จริงๆครับวันนี้โทษไครมะได้เลยดวงมะดีเลย รอบแรกยางหลังซ้ายระเบิดเพราะยางหมดถึงผ้าใบเลย
    รอบ2โซ่ยึดกันชนหน้าหลุดมาพันล้อหน้าขวาเลยล็อคไฟแล็ปเลย..โชคดีมะเสียตัง++
    แต่ว่า วันดีตีคู่กับเจ๋งได้ใจจริงๆเลย(เจ๋งค่อนข้างซาดิสนิดๆนะ อิอิ)

10. a_mon01

481
    1
    0
    อ้อ..ลืมไป...วันนี้มีเรื่องการจั้มสตาร์ทมาบอกนะครับ เอาเป็นว่าพอเข้าทางตรงจนเข้าเส้นเหลืองก็เดินคันเร่งได้แต่ห้ามแซงนะครับ รถจะต้องเรียงอันดับให้ถูกต้องก่อนผ่านเส้นขาว(เพื่อเป็นการจับจั้มสตาร์ท เวลาที่ขั้นจากทรานสปอนเดอร์ จะบอกว่าคันไหนผ่านเส้นไปก่อนคับ) จุดที่เริ่มแซงได้ก็คือเลยเส้นขาวไปแล้วนะครับ
    ต่อไปอาจมีการทำโทษคนที่จั้มสตาร์ทด้วยนะครับ เช่นต้องจ่าย1กระป๋องให้กับผู้ที่เราแซงขึ้นไป ดีไหมครับ

11. hnun

hnun Legend (R.I.P.)

406
    10
    0
    โห ถ้าจั้มจาก ที่สุดท้าย มาที่หนึ่งนี่ เท่ากับจ่ายรอบวง เลยนะนั่น

12. gai08

1,213
    4
    0
    เดี๋ยวนี้ กลุ่มกระป๋อง รัก...พี่ธนากันทุกคนเลยคร้าบบบบ......จริงไหมคร้าบบบบบบบบบบ

13. Toey_PRC

Toey_PRC New Member Member

699
    1
    0
    :D จริงคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ CRG ขอผมนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ

14. a_mon01

481
    1
    0
    วันนี้ไม่มีกฎอะไรไหม่ๆเลยหลอนี่

15. AQDONUT

677
    11
    0
    เพิ่มเกล็ดเล็กเกล็ดน้อยระดับอินเตอร์ให้อีกหน่อยละกัน สำหรับการแข่งขันรถยนต์มักจะมีการกำหนดน้ำหนักของตัวรถโกคาร์ทก็เช่นกันคับ มักจะกำหนดตามรุ่น โดยปรกติแล้วรถคาร์ทเมื่อออกนอกเหนือเขตเซอร์วิสมาในสนามแล้ว จะให้ช่างผู้ช่วยทำการช่วยเหลือได้ 1 คนเท่านั้น ในการยกรถลงจากสแตน และยกรถขึ้นชั่งน้ำหนัก เมื่อรถแข่งๆเสร็จแล้วกลับเข้ามาที่พาร์คเฟิมแล้วหรือเข้ามาบริเวณตรวจสภาพ ก็จะต้องชั่งน้ำหนัก ในขั้นตอนนนี้นักแข่งและช่างผู้ช่วยจะต้องนำรถเข้าชั่งด้วยตนเอง (ห้ามกินน้ำก่อนชั่งด้วย เหอๆ) และการแข่งในบางรุ่นนั้น จะต้องถอดถังน้ำมันและยางเก็บไว้ด้วย พอจะแข่งค่อยมาเบิกไปใส่แล้วลงแทรคทันที.......

16. a_mon01

481
    1
    0
    ขอบคุณมากกกกกกกกๆนะคร้าบบบบบบบบ

17. gai08

1,213
    4
    0
    มาเพิ่มเติมอีกหน่อย....เราจะเตรียมจัดกระป๋องเก็บคะแนนหาแชมป์ประจำเดือนดีไหมครับ...เริ่มเป็นงานเป็นการเลยแล้วกัน..เดี๋ยวมีกระป๋องทองคำ.......:D
    (กระป๋องที่ MSL นะคร้าบบบบบบบ)

18. Bank blue coupe

Bank blue coupe New Member Member

758
    3
    0
    เอางั้นเลยอะพี่...มีกิจกรรมหนุกๆเล่นอีกแย้ว....อิอิ

19. AQDONUT

677
    11
    0
    อิอิ ดีเลยคับพี่ไก่ จำลองบรรยากาศการแข่งมาเล่นกันแบบย่อย ได้ประสบการแข่งแถมซ้อมกันไปในตัวด้วยยย :D

20. a_mon01

481
    1
    0
    โอ้..มีแนวคิดไหม่มาอีกแล้วครับท่าน

21. Toey_PRC

699
    1
    0
    ถ้าจะให้ดี ผมว่าทั้งรถ และน้ำหนักควรจะต้องมีความเท่าเทียมกันก่อนนะครับ ถึงจะเล่นแบบเก็บคะแนนได้อย่างไม่มีข้อครหา;)

22. ถ้าแข่งแบบเก็บคะแนนแล้วรถไม่เท่ากันเนี่ย ใครได้รถไม่ดีเสียอารมตายเลย

23. a_mon01

481
    1
    0
    ก่อนอื่นพี่ไก่ต้องซื่อ กิโล มาตั้งไว้ที่สนามเลย

24. Toey_PRC

699
    1
    0
    :D ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ:D

25. WF_Kitti

WF_Kitti Active Member Member

1,695
    3
    38
    จะมีชั่งกิโลแล้ว ดีใจจัง จะได้วิ่งสูสี่กับพวกตัวเบาเขาบ้าง
    ท่าจะให้ดี คงต้องมี dyno วัดแรงม้าด้วยนา...............5555

26. gai08

1,213
    4
    0
    โอ้โฮ.....ไอเดียกระฉูดกันจริงๆ.....เครื่องชั่งรถมีแล้ว...เดี๋ยวหาเครื่องชั่งคนก่อน..ส่วนไดโน.......อันนี้สงสัยคงไม่ไหวนะครับ.....ลองๆดูครับหลากหลายความคิดเพื่อมาหากิจกรรมสนุกๆครับ.....

27. a_mon01

481
    1
    0
    วันนี้ประชุมนักแข่ง ตอนประชุมเรื่องกฏ หลายๆคนโดนเตือนแบบอ้อมๆกันท่วนหน้าเลยนะครับ

28. Toey_PRC

699
    1
    0
    คร้าบบบบบบบบบบบบบบบ
    โดนเตือนกันถ้วนหน้าเลยจริงๆคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ แต่คนเตือนลงมาเล่นกระป๋องต่อ ขับโหดกว่าเดิม แหกกฎเองเลยคร้าบบบบบบบบบบบบบบบ ปีกรถชาวบ้านเห็นๆเลยคร้าบบบบบบบบบบ แบบว่าตบเข้าใส่หน้ารถผมเลยคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ แหกกฎเองเลยคร้าบบบบบบบบบบบบ:D

29. a_mon01

481
    1
    0
  30. Bank blue coupe

Bank blue coupe New Member Member

758
    3
    0
    5555.....:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้