ถามเรื่อง Turbo ใส่ D16a คับ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย zealspace7, 19 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. zealspace7

zealspace7 New Member Member

348
    1
    0
    คือว่าผมอยากจะใส่ อะครับผมมีเทอร์โบ ของ 1J อยู่ไม่ทราบว่าจะใส่ แบบไม่มีอินเตอร์ จะมีปัญหาหรือป่าวครับ

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ใช้แบบ low boost ซัก 5-6 psi จูนน้ำมัน-ไฟใหม่ ไม่ใช้รอบสูงเกินไป ก็อยู่ได้นานครับ

3. zealspace7

348
    1
    0
    แล้วมันจะกินน้ำมันขึ้นมากกว่าเดิมเยอะมากหรือป่าวครับ อยากแซง B16a อะครับ ขอบคุณครับ

4. zealspace7

348
    1
    0
    แล้วๆๆ จะได้ม้า เพิ่มมาประมานกี่ตัวหรอครับ ขอบคุณครับ

5. แบบนี้แสดงว่าไม่มีทำไส้ใน แค่เดินท่อไอเสียไอดีใส่เทอร์โบใช่มั๊ยครับ
    ถ้าแบบนี้อย่าคาดหวังกับความแรงไว้มากนะ อีกอย่างวิ่งรอบสูงๆมากไม่ได้แล้วนะ
    กลัวจะกลายเป็นไล่ๆเค้าซะจนเผลอกดยาวๆ ไส้ไหลควันพุ่งกันพอดีอ่ะครับ

6. broom

923
    46
    0
    บูสประมาณนี้ได้ประมาณ 25-30% ครับ ถ้าใส่อินเตอร์ ก็บวกอีก 5-10% กินน้ำมันก็ตามคันเร่งแหละครับ กดมากก็กินมาก แต่ถ้าเท่าเดิมก็จะกินน้อยกว่าเดิมเล็กน้อยที่ความเร็วคงที่เท่ากัน

7. zealspace7

348
    1
    0
    แล้ว ไส้ในทำอะไรได้มั้งหรอคับ D16a เนี่ย เปงเกีย ธรรมดา นะคับ มี คลัททองแดงแล้ว งบ สัก 7000 ทำไรได้มั้งหรอครับ

8. หาของมาเพิ่มให้ครบๆก่อนดีกว่าครับพี่
    แต่ใจจริงๆ....ไม่เนะนำให้ยัดโบอะพี่
    7000 ทำยังอื่น...ประเภทจัดไฟ...จัดระบบอากาศเข้า+ออก
    เปิดเสื้อ+พอตไอดี+ไอเสีย...โมลอม...
    ผมว่าจะทนกว่ายัดโบ....และงบจะไม่สูงเกินไปนะครับ
    ผมว่า...ถ้าพี่ยัดโบละก็....งานนี้อาจมีบานปลายครับพี่
    เพราะรถพี่...ต้องใช้ในชีวิตรประจำวัน...ใช้ไหมครับ
    เหอๆ...นึกถึงเรื่องราคาน้ำมัน...ก็ดีครับ

9. jack606

jack606 New Member Member

2
    0
    0
    อยากได้3D

10. watee.vce

watee.vce New Member Member

171
    3
    0
    ลูกทุ่งลายไทยแต่เหนียวครับ
    หาก้าน b16a มือ 2
    หาลูก 1ggte มือ2 แต่ละวังตบข้าง
    ยัดเข้าไปแทน ต้องแก้ไขสลักก้านสูบ และความหนาก้านนิดหน่อยยัดได้เลยครับ
    เปลี่ยนชาฟใหม่เลย
    ทั้งหมดอยู่ที่หาของครับ
    แต่ถ้าเล่นของแต่งก็ เงินหนาๆๆๆหน่อยครับ

11. นอกเรื่องครับ คุณ เหลือซ่า คาร์บิวคู่ครับ สี่รถเบอร์ไรเหรอครับ ใช่ Y65 มั้ยครับ พอดีกำลังทำสีรถอยู่กำลังลอกสีครับ

12. แต่เค้าว่า...แปลงเป็นตัว คาร์บู
    รอบมัน...จะจัดกว่าจริงไหมพี่
    เห็นพวก...ที่เค้าแข่งจิม...ทำกันอะครับ
    คือว่าลากรอบได้สูงแถมจัดจ้านกว่า...

13. nung_redboat

nung_redboat New Member Member

6
    0
    0
    หวัดดีคับ

14. nung_redboat

nung_redboat New Member Member

6
    0
    0
    ผมว่าของเดิมดีแล้ว
    เพราะผมทำแล้วไม่ดีเลย เครื่องB16A TURBO TD05H
    ไม่ดีเลยคับ

15. POL2

POL2 New Member Member

377
    68
    0
    จริงแท้แน่นอนครับ....1-2-3....เกียร์คาบูจัดกว่าเยอะ...

16. KaLaKiNi

KaLaKiNi New Member Member

62
    2
    0
    ..จากที่ตัวเองเคยใช้มา ( D15b A/T Turbo )..
    ..และจากที่เคยทำให้ปิ้ดเพื่อนในคลับเรา ( B18b A/T Turbo )..

..ทั้งคู่วิ่งได้ดีคุ้มราคา.. ไม่มีปัญหาจุกจิก..
    ..แต่ไม่ใช่ในงบที่ตั้งไว้อย่างแน่นอนครับ..

..D16x BLoCK..เสตจแรก.. เฮดเดอร์ + เทอร์โบ + อัพเกรด FPR + อัพเกรด eCU.. อย่างน้อยก็ต้อง หมื่นอัพ..
    ..บูสต์ 5 - 7 ปอด์.. ได้แรงเพิ่ม + 25 ~ 30 %

..เสตจสอง.. ทำไส้ใน ( ลูก + ก้าน + ข้อ + แคมสไลด์+ ปั๊มน้ำ + ปั๊มน้ำมันเครื่อง ) นอกเครื่องมี MaP + o2 เซ็นเตอร์ + หัวฉีดอัพเกรด + เวสเกตแยก ..
    ..เขย่าราคารวมกับเสตจแรก.. ยังไงก็ต้องเกิน สองหมื่นห้า..
    ..คราวนี้บูสต์ 10 - 12 ปอนด์.. น่าจะได้ได้แรงม้ามาเพิ่มเกิน 70% ของแรงม้าเดิมแน่ ๆ..

..สุดท้ายครับ.. เพิ่มอินเตอร์คูลเลอร์ไป 1 ลูก.. ติดโบล์ว-ออฟ วาล์ว.. ขยายรางหัวฉีด.. ติดรีซิสเตอร์ที่สายหัวฉีด.. เปลี่ยนปะเก็นรอบทิศ..
    ..คราวนี้ซัดไปเลย.. บาร์ครึ่ง ( 22 - 25 PSi ).. บางคนล่อซะเต็ม ๆ 2 บาร์ ( +30 PSi ) ก็มี..
    ..และไม่ต้องห่วงครับ.. ได้แรงม้ามากกว่าเดิมเกิน 1 เท่าตัวแน่ ๆ..
    ..สูงสุดที่เคยเห็น.. 440 ม้า ( ลงดิน ) @ 9 วิ.ฯ..

..แต่ที่เจอโดยมาก.. เห็นเซ็ตกันไว้ที่ บาร์นิด ๆ ไปจนถึงบาร์ครึ่ง.. ได้ม้า 250 - 350ตัว..
    ..ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการปรับ eCU. + อุปกรณ์ที่ใช้และความปราณีตในการประกอบ..

..ทนแค่ไหน..?

..ถ้าคุณใช้มันเป็น.. มันจะอึดกว่าเครื่องยนต์เทอร์โบบางตัว.. ที่ผลิตโดยโรงงานรถยนต์จากค่ายอื่นเสียอีกครับ..

..

17. broom

923
    46
    0
    ถามเพิ่มนะครับ แล้วเกียร์ A/T อัพเกรดยังไงครับ ?

18. Backdraft

Backdraft New Member Member

34
    0
    0
    หายไปนานเลยนะพี่

19. KaLaKiNi

62
    2
    0
    ..ติด LSD สถานเดียวเลยครับ..
    ..เกียร์เดิม ๆ นี่ เสตจแรกอาจพอไหว..
    ..แต่พอเจอม้าเยอะ ๆ เข้า.. พอกระชากแล้วรถมันจะเป๋..
    ..ดีไม่ดี.. อาจมีการวิ่งลงข้างถนน ( เหมือนผมนี่แหละ อิ.. อิ.. อิ.. )
    ..หน้ายางอย่างน้อยก็ต้อง 205 ( หรืออาจจะถึง 215 ถ้ายางคุณภาพไม่ดี )..
    ..195 นี่.. ต้องยาง SoFT สถานเดียว.. แบบกึ่งซอฟเวลาขับจะเผลอไม่ได้..

..ความจริงผมมีโปรเจคแคมเดี่ยวติดเทอร์โบแบบ 2 เครื่องยนต์..
    ..กะเอามาวิ่งใช้งานแทนเครื่อง K20a ที่ตั้งใจจะปลดระวาง..
    ..แต่ปรากฏว่า.. ขึ้นต้นมาไม่ค่อยสวยครับ..
    ..ซื้อเครื่องจากคนในคลับเรา.. แล้วไม่ได้ของ..
    ..เงินก็ไม่ได้คืน..
    ..แถมเขาฝากซื้ออะไหล่.. พอได้ของไปแล้วก็ไม่คืนเงิน..
    ..เล่นเอาจุกไปพักใหญ่ ๆ..

..อ่ะ.. กลับมาที่หัวข้อกระทู้อีกนิด..
    ..ในมุมมองของผมนะ.. ผมว่าแนวความคิดการทำรถในบ้านเรา..
    ..ออกจะไม่ค่อยทันโลกอยู่ซักหน่อย..
    ..อย่างตอนที่ผมวาง K20a. เมื่อปลายปี 2002 โน่น..
    ..ตอนนั้นช่างเล็ก ๆ / ช่างน้อย ๆ.. ไปจนถึงช่างสำนักใหญ่ ๆ ต่างพร้อมใจกันพูดเป็นเสียงเดียวว่า..
    ..ทำไม่ได้.. ทำได้ก็ไม่จบ.. และต่อให้สตาร์ทติด.. รถก็ไม่วิ่งอย่างแน่นอน..

..ผมก็ได้แต่หัวเราแหะ ๆ..
    ..และ 1 เดือนหลังจากนั้น.. รถมันก็วิ่ง.. และวิ่งโดยใช้อะไหล่ iHOP ( International Honda Original Parts ) ล้วน ๆ..
    ..ไม่มีตัด.. ไม่มีต่อ.. ไม่มีการดัดแปลงที่อาจจะทำให้ความแข็งแรงของรถน้อยลง..
    ..และระบบของรถยนต์ก็ยังสามารถเอาเข้าไปเช็คที่ศูนย์ HoNDA ที่มีเครื่อง PGM. Tester ได้..

..ทุกวั้นนี้.. K20a + eG-x. อาจจะเป็นรถที่หลาย ๆ คนชื่นชอบเสียด้วยซ้ำ..

..อักอันนึง.. ความเชื่อที่ว่า HoNDA ต้อง N/A เท่านั้นนี่..
    ..ถ้าลองไปพูดแถบออสเตรเลีย.. ยุโรป.. หรือแม้แต่ในอเมริกาเหนือ.. ยาวไปจนถึงเขตแคนาดาละก็..
    ..ขาซิ่งที่โน่นถ้าได้ยินเข้า.. คงจะแอบอมยิ้ม.. และมองเราอย่างเอ็นดู..

..CiTY Turbo ( BuLL-DOG ) ที่ฮอนด้าทำขึ้นมา..
    ..ถ้าไม่แจ๋วจริงคงไม่ได้ฉายาว่า บูลด็อกแน่นอน..

..สรุบว่า.. การแปลงระบบจาก N/A ให้เป็น Turbo เป็นเรื่องที่ทำได้..
    ..แต่เป็นงานที่ละเอียดอ่อน.. ถ้าสักแต่ทำอาจมีการยกเครื่องลงมาทิ้ง..
    ..และถึงจะทำออกมาแล้วคุ้มเงิน.. แต่ก็ไม่ได้หมายความว่ามันจะราคาถูก ๆ ครับ..

20. อุ้ยๆ...
    กระเป๋าร้อนเลย...พอเห็นราคาเซ็ตโบอะพี่
    เหอๆ...เคยคิดเหมือนกันอะ
    แต่มีคนไปทำแล้ว...มานหมดไปเยอะอะม่คุ้มเลยงะพี่
    แถม...เอาไปเล่น จิม คาร์น่า...ก็โหนรุ้นซะสุดตัวเลยงะ
    ใจตอนนี้...ผมยังอยากจะเปลียนจากหัวฉีด...มาเล่น คาร์บูเลยครับ
    201 ม. โดนมาแล้วครับ...ของผม D15b.หัวฉีด
    เจอ คาร์บูไป...แรงต้นสู่ไม่ได้เลย
    พูด...แล้วเศร้าครับพี่...อายด้วย
    แล้วพี่คิดดิ...ถ้าเซ็ตโบละก็...รอไหลพักหนึงเลยงะ

21. KaLaKiNi

62
    2
    0
    ..อยากให้บูสต์มาไวก็ต้องใช้เทอร์โบที่ก้นเล็กหน่อยครับ..
    ..บวกกับลิ้นปีกผีเสื้ออิสระ ผมว่าน่าจะเห็นผลชัดเจนขึ้น..

..ความจริง.. นอกจากการเพิ่มแรงให้กับรถแล้ว..
    ..การลดแรงเสียดทานของเครื่องยนต์ก็ช่วยให้แรงต้นจัดขึ้นได้อีกเหมือนกัน..

..MaIN PuLLeYS ที่เครื่องต้องแบ่งกำลังไปปั่น..
    .. เคยลองถอดออกมาชั่งน้ำหนักดูไหมครับว่ามันหนักเท่าไหร่..
    ..ใช้ล้อแค่ขอบ 15 หน้ายาง 195.. จำเป็นต้องใช้พวงมาลัยพาวเวอร์จริงหรือเปล่า..

..หรือถ้ายังไม่พอ.. ลองใส่ HiGH PeRFoRMaNCE iNTaKE MaNiFoLD แทนคอไอดีเดิม ๆ..
    ..( ผมเองก็ไม่รู้ราคา.. แต่เดาว่าน่าจะแพงเอาเรื่องนะเนี่ย )..
    ..นี่ยังไม่นับ FLYWHeEL แบบน้ำหนักเบาและอะไรต่อมิอะไรจิปาถะอีกนะ..
    ..คราวนี้ถ้าต้นยังไม่กระฉูดอีกก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว..
    ..กลัวแต่ปลายมันจะเหี่ยวเพราะเน้นต้นหนักไปหน่อยเท่านั้นแหละครับ..

http://team99ers.2.forumer.com/index.php?showtopic=801

..ลองไปดูลิ้งค์ข้างบน.. แล้วคิดว่าแบบนี้พอจะวิ่งสู้รถเทอร์โบจากค่ายอื่นไหวไหมครับ..

22. broom

923
    46
    0
    ผมว่านะ มันค่อนขาดแคลนเรื่องของทรัพยากร ทั้งเครื่องมือ อะไหล่ วัสดุ และคน โดยเฉพาะอย่างหลังนี่ พอจับเครื่องมือได้ก็เรียกว่าช่างแล้ว

23. ใช้ครับพี่
    คือว่า...ตัวผมเอง
    อยู่ต่างจังหวัดอะครับ...หาคนทำที่เนียนๆ
    มีความรู้จริงๆน้อย...บางทีวางเครื่องมา...แต่วายสายไม่ครบก็มี
    สักแต่เอาแค่วิ่งได้แค่นั้นอะครับ...แบบยั่งว่าอะพี่...
    แค่จับเครื่องมือ...ก็เป็นช่างได้...อืมแสบจริงๆ
    เคยซ้อมแบบว่า...ซ้อมอีกอย่าง...อีก 2-3 วันเข้าไปซ้อมอีกแล้ว
    พอเราไล่ถามไปถามมา....ป๊าดๆ...
    แม่งตอบเราไม่ได้ว่าเกิดเพราะเหตุได...ทั้งๆที่อุปกรณ์ตัวนั้น...พรึ่งเปลียนมาไม่ถึงเดือน
    ดูๆ....แค่ทำให้วิ่ง 100 เปอร์เซ็นก็จะบ้าแล้ว
    ถ้าเซ็ตโบ...ละก็...ผมคงต้องเอารถไปเผาโชว์หน้าอู่มัน

24. zealspace7

348
    1
    0
    ขอบคุณ คุณ Kalakini มากคับ เดียวสิ้นเดือนนี้ โดน เสตจแรกแน่นอน

25. zealspace7

348
    1
    0
    แล้วมีอู่แนะนำไหม คับ ตอนแรกกะว่าจะเข้า Pro street อะคับ

26. zealspace7

348
    1
    0
    ตัดสินใจแล้ว คับเดียว วัน ที่ 20 จะทำเสต็ปแรกครับ ดีไงเดียวมาบอกผล คับ

27. ArmKiller

ArmKiller New Member VIP

1,745
    7
    0
    แรงๆๆๆ

28. varakom

varakom New Member Member

304
    0
    0
    รอชมครับ

29. kamikaza

kamikaza New Member Member

434
    2
    0
    ถูกเลยพี่เห้นด้วย เพราะกระผมใช้อยู่ 1-2-3 กะ b16 เนีย มันๆเลย

30. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    จิ ง ๆ เ เ ล้ ว น่ ะ

ทำ พอ ฝา รอ ไว้ ก่อน เลย ดี กว่า

เก็บเงิน ซื้อ โบ ( แนะ นำ โบอิมทั้งหลาย ไม่ก็ อีโว ) , อินเตอร์ SR VR4 เลือกซักใบ , อยากได้เสียงแซ๊ดด ก็เวสเกตเเยก , ลูก 1G GTE , ก้าน b16a , หัวฉีด อีโว หรือ RB26

โบอ๊อฟ , map 3 bar ของโมโต ราว ๆ 4900 , ค่าจูน ราว ๆ 3500 - 4000 ค่าเดินท่อทั้ง หมด อีก ราว ๆ 10000 ( เขาเลส + ท่ออินเตอร์มิเนียม )

มีของที่บอกครบ ดันบูสไป ซัก 1.2 ~ 1.5 บาร์ 3000 นิส ๆ ติดบูส น่ะ B16 ก็ เถอะ ตามให้ทันน่ะ ค๊าบบบ :D :D :D

083 - 5000 747 สงสัย , สอบถามแนวทาง โทรมา คุยได้ ครับ เผื่อ จะ มีประ โยชน์ เมื่อก่อนเคยเลยอยู่ แต่ตอนนี้ หันไป เลย แคมคู่ฝูกโบแล้วครับ จี๊ดกว่า :D :D :D :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้