จะสตาร์ทรถแล้วไฟโชว์เครื่องยนต์ทำไมนานดับจัง ?

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย scrun, 8 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. scrun

scrun New Member Member

1
    1
    0
    คือรถผมมันตอนที่สตาร์ทตอนเช้าหรือจอดแล้วดับเครื่องจะสตาร์ทอีกทีไฟโชว์เครื่องยนต์มันนานดับพอดู เพิ่งมาเป็นเมื่อตอนปลาย ๆ เดือนที่แล้ว อย่างเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเพิ่งไปกินหมูกระทะมา ตอนที่จะกลับก็รอไฟโชว์เครื่องยนต์ดับเป็นครึ่งชั่วโมง มีผู้รู้ท่านไดช่วยชี้แนะให้หน่อยครับ ว่าอาการมันเกิดจากอะไรแล้ววิธีแก้ต้องทำไง ผมใช้ ซีวิคเตารีด ปี94 เครื่องหัวฉีดเดิม ๆ M/T ไม่ดมแก๊ส ซด 91อย่างเดียวครับ แล้วอีกอย่างนึงคือถ้าผมสตาร์ทรถโดยที่ไม่รอให้ไฟโชว์เครื่องยนต์ดับก่อนจะมีผลเสียอะไรมากมั้ยครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

DREAM(M.K.) ถูกใจสิ่งนี้
  2. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    ผมว่าเซ็นเซอร์บางตัวอาจจะสกปรกครับ ไฟรูปเครื่องโชว์แสดงว่าเครื่องมีปัญหาแล้วครับ ลองเข้าอู่เช็คดูครับ

DREAM(M.K.) ถูกใจสิ่งนี้
  3. ^^NuNuuN^^

^^NuNuuN^^ New Member Member

29
    1
    0
    มีปัญหาคล้ายๆกัน ส่วนใหญ่จะเป็นตอนเข้า บางวันรอนานเป็น 10 นาทีเลย อยากรู้สาเหตุอ่ะ แล้วถ้าปกติเวลาไขกุญแจไฟ Engine ต้องโชว์แล้วดับมทุกครั้งใช่มั้ยคะ

4. chehexs

chehexs New Member Member

128
    3
    0
    ไม่เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้ครับ.....???? งง

5. EGR

EGR New Member Moderator

862
    166
    0
    บิดกุญแจ On แล้ว อึดใจนึงไฟโชว์ที่หน้าปัทม์ต้องดับทั้งหมดครับ ถ้ามีไฟตัวไหนไม่ดับต้องให้ช่าง ฯ เช็ค code ดูว่า sensor ตัวไหนมีปัญหา

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้