Mira Classic เติมGassohol ได้มั๊ยครับ

การสนทนาใน 'Daihatsu Club' เริ่มโดย น้องมังคุด, 4 ตุลาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. น้องมังคุด

น้องมังคุด New Member Member

4
    0
    0
    ผมเพิ่งซื้อ Mira Classic มาน่ะครับ ตอนแรกก็นึกว่ามันจะประหยัดมากมาย เพราะเห็นเครื่องมันแค่ 660 CC แต่ใช้ไปใช้มามันก็กินเก่งเหมือนกันครับ ตอนแรกเติม 91 เลยอยากขยับลงมาเติม Sohal 95 ไม่รู้ว่าเครื่องจะเป็นอะไรหรือเปล่าครับ ถ้าผมจำไม่ผิดรหัสเครื่องมันจะ L 500 นะ วานเซียนตอบทีครับ

2. Daytona

Daytona New Member Member

50
    1
    0
    ตอนนี้กินกี่โลลิตรครับ พอดีสนใจอยู่เหมือนกัน

3. mappest

mappest Guest

0
    0
    0
    การรับประทานน้ำมัง

ไม่ช่ายเซียนนะครับ เป็งคงเหมือนกัน ของผม daihatsu opti เครื่อง 660 cc. เกียร์ออโต้ 4 เกียร์ twincam 12 valve
    รหัสตัวถังของผม L300 เติมโซฮอลล์ 95 ไม่มีสะดุด ไม่ดับ แต่ไม่รู้มันไปกัดพวกท่อยางรึเปล่า ผมใช้มาก็ 6 เดือนแฮ้วก็ยังไม่เห็นเป็งไรฮะ กินประมาณ 13-14 โล /ลิตร น้ำมัน 1 ถังวิ่งได้ประมาณ 320 กม. ก็ถึงขีดสุดท้าย เคยลองวิ่งจนหมดถังวิ่งได้ 400 กม. ฮะ
    เติมเข้าไปใหม่จนตัด แล้วก็เติมต่ออีกนิดให้ไม่เป็นเศษตังค์ เฉลี่ยก็อยู่ประมาณนี้ครับ ผมขับคิกดาวน์บ่อยเหมือนกันฮะ

รถน่ารักดีครับ มีพี่ผมใช้อยู่เหมือนกัน สีบรอนซ์

4. mappest

mappest Guest

0
    0
    0
    เอ๊.......ทีคุณ เดโทน่า สนใจนี่รถกำนันช้างอ่ะป่าวคับบบ

ตีแบดกันอีกนะฮะพี่ แมพคราบบบ

5. Emporio

Emporio Active Member ทีมงานสมาชิก Super Moderator

377
    35
    28
    มันอยู่ที่ลักษณะการขับด้วยนะ เครื่อง CC น้อยจะให้ประหยัดต้องค่อยๆเร่งค่อยๆไป
    ลองทำใจกับกำลังของเครื่อง CC น้อยแล้วลองค่อยๆขับค่อยๆไปดูซักถึงนึง
    ถ้าลองแล้วมันยังกินเยอะอยู่ค่อยว่ากัน แต่รถผมขับในเมืองค่อยๆขับค่อยๆไป
    น้ำมันเต็มถังวิ่งได้มากกว่าขับแบบปกติ 100 โลเลยนะ

ถ้าถามว่าเติมโซฮอลได้ไหม เติมได้ครับ เหมือนถามว่าติดแก๊สได้ไหมนั่นแหละ
    มันทำได้ วิ่งได้ แต่การสึกหรอมันต่างกัน ติดแก๊สสึกหรอที่เครื่อง
    แก๊สโซฮอลสึกหรอที่ส่วนต่างๆที่เป็นยางที่น้ำมันวิ่งผ่าน
    บางคันใช้โซฮอล หรือใช้แก๊สเป็นสิบปีไม่พัง อาการไม่ออกก็ถือว่าคุ้มนะ
    คันเก่าผมเครื่องคาบู ใช้โซฮอล ผ้าไดอะเฟรมที่ปั๊ม AC ขาด 2 ลูกในเวลา 3 เดือน ก็ถือว่าซวยไป

ไม่แน่ใจเหมือนกันว่ารถรุ่นนี้ผลิตปีอะไร รองรับโซฮอลหรือยัง
    โซฮอลเติมได้วิ่งได้ ถ้ารถปีใหม่ๆหน่อยมันก็จะรองรับได้ดีหน่อย
    รถปีเก่าๆเครื่องคาบูก็เติมได้วิ่งได้เหมือนกัน แต่จะทนการกัดกร่อนได้น้อยกว่า
    ถ้ารับตรงนั้นได้ก็ไม่มีปัญหาครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้