ถามการติดตั้งลำโพง 6" ลงแจ๊ส

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย 095decon, 9 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. 095decon

095decon New Member Member

4
    0
    0
    ขอถามว่าการติดตั้งลำโพง 6" คู่หน้า ลงในแผงประตู โดยติดแผ่นแด้มป์ จะให้เสียงที่ดี ได้เสียงเบส ครบตามคุณสมบัติของลำโพงหรือไม่ครับ (ตัวแปรเรื่องแอมป์ขับได้เต็มที่หรือไม่ ให้ตัดออกไปครับ) โดยลำโพงจะเลือกยี่ห้อ MTX ,JBL หรือ Prism ครับ คือว่าผมควรจะติด kick panel หรือไม่เพื่อให้ได้เสียงที่ดีที่สุด ทั้งนี้ความตั้งใจอยากจะซ่อนลำโพงไม่อยากทำให้รถเสียครับ
    อีกคำถามนะครับช่วยแนะนำรุ่นของลำโพง 3 ยี่ห้อดังกล่าวด้วยครับ ราคาคู่ละ 7000-9000 บาทต่อคู่ โดยผมจะฟัง pop rock อยากได้เบสจากคู่หน้า 6" เลย ใช้ front JVC ครับ

2. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    แดมป์ประตูก็ช่วยได้พอสมควรครับ ทำให้เสียงแน่นขึ้น

แต่คุณตัดแอมป์ออกไปนั้นแหละ คือปัจจัยที่ทำให้ทำให้ลำโพงคุณทำงานได้เต็มความสามารถ เพราะกำลังขับจากฟร้อนนะ มันราวๆ 19W RMS ต่อ CH เท่านั้น ส่วนลำโพง 6.5นิ้วทั่วไปในระดับราคา 7-9พันบาทน่ะ มันต้องใช้วัตต์อย่างตําๆสัก 40-50W RMS ถึงทำงานได้เต็มที่

แนะนำให้ดูเพิ่มอีก 2ยี่ห้อ คือ SPL และ BOSTON แต่บอสตั้นระวังของปลอมหน่อยครับเยอะ

อ่อ ฝากรูปไว้หน่อยพอดีจะเอาไปโพสที่บอร์ดอื่น แต่โพสได้แต่แบบ URL - -"

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 ตุลาคม 2006
  3. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    อยากให้ลำโพงทำงานได้เต็มที่ ก็ต้องหาแอมป์มาขับคับ

ถ้าฟัง Pop Rock แล้วมีงบที่ว่ามา

JBL เล่นได้คับ แต่รุ่นผมไม่แน่ใจคับ ต้องหาลองฟังอ่ะคับ แล้วรุ่นมันก็จะตามราคาด้วยคับ
    MTX หลีกได้เปนดีคับ แต่ถ้าลองฟังแล้วชอบ ก็ไม่ว่ากันคับ
    Prism ก็คงมีรุ่น 6002 ก็ลองหาฟังดูคับ

ถ้าที่พี่ต้าแนะนำ
    Boston ลองดู S60 ตัวนี้เวิร์คคับ ผมว่าเหมาะไปกับแนวนี้ ลองหาฟังดูคับ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ลองฟังก่อนตัดสินใจคับ ฟังเยอะ ได้เปรียบคับ ขอให้โชคดีคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้