เรื่องของขนาดยางครับพี่น้อง

การสนทนาใน 'Civic ES Group' เริ่มโดย kenshiro222, 18 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kenshiro222

kenshiro222 New Member Member

72
    0
    0
    สอบถามสักนิดนะครับเกี่ยวกับยางอะครับเพิ่งเปลี่ยนยางมายางเก่าหมดสภาพ
    ครับของเดิมเป็น folken z512มังถ้าจำไม่ผิด205/45/17ตอนนี้เปลี่ยนเป็น
    กู๊ดเยียร์ f1 215/45/17แล้วปรากฏว่ารู้สึกว่าเหยีบเบรกความเร็วเท่าเดิม
    แต่รู้สึกเหมือนไม่อยู่ต้องกดเพิ่มขึ้นไปอีกประมาณแรงเท้าก้15เปอร์เซ็นครับ
    ผ้าเบรกเปลี่ยนใหม่หมดแล้วใช้ของเบรนดิกตัวสุดของเขาเจียร์จานแล้วก่อน
    เปลี่ยนยางปรกติดีครับพอทราบไหมครับว่ามันเป็นเพราะอะไรผมรู้แต่ว่า
    หน้ายางใหญ่ขึ้นผิวสัมพัสเต็มขึ้นแต่ไม่คิดว่าจะต้องเบรกยาวขึ้นด้วย
    อาจจะยาวสักหน่อยแต่ขอบคุณที่อ่านและช่วยตอบกันนะครับขอบคุณครับ

2. NAMTAWHOO

NAMTAWHOO New Member Member

356
    44
    0
    ด้วยโครงสร้างของยางกู๊ดเยีร์ F1 จะเป็ฯยางสปอร์ตกว่า ZE512 อีกนะครับ หน้าสัมผัสของยางกว้างขึ้น ส่วนความสูงของยางเพิ่มขึ้นไม่ถึง 1 cm. ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะครับ เพราะดอกสปอร์ตจะเกาะถนนมากกว่าอีก แต่อาจจะมีผลนิดนึงตรงF1ดอกจะแข็งกว่า ZE512 แต่เพราะความหนาขึ้นจึงทำให้ไม่รู้สึกถึงความแตกต่างระหว่างเก่ากับใหม่นะครับ
    ส่วนเรื่องเบรค ผมก็เจอประจำผมใช้เบนดิซ์ไทเทเนียม ตัวท๊อป นั่นแหล่ะครับ แต่หลังจากเจียรจานใหม่ๆ ก็ต้องให้ระยะ เค้านิดนึง เพราะจานที่เจียรใหม่ๆ ผ้าเบรคยังจับไม่ค่อยสนิทกับจานเท่าไหร่ แสดงว่าก่อนประกอบช่างอาจไม่ได้นำผ้าเบรคมาขัดแต่งสักหน่อยนึงก่อนใส่กลับอ่ะครับ ลองดูไปอีกสักระยะนึงแล้วกันผมว่าน่าจะดีขึ้นนะครับ

3. es21fatboy

es21fatboy New Member Member

580
    60
    0
    แหล่มเลย เพ่ต้น

4. oat_28

oat_28 New Member Member

1,150
    53
    0
    แ ส ด ง ว่ า F1 มั น ดี ก ว่ า 512 ใ ช่ มั้ ย คั บ เ พ่ ต้ น

5. NAMTAWHOO

NAMTAWHOO New Member Member

356
    44
    0
    ZE512 made in indonesia นะครับ

6. .:: ป๋องแป๋ง ::.

.:: ป๋องแป๋ง ::. New Member Moderator

591
    73
    0
    ถ้าเจียจานใหม่ ต้อง ขับประคองหน่อยคับ เจียใหม่มันลื่น เหมือนกับ ใส่ผ้าใหม่แหละคับ
    เปลี่ยน ขนาดยางนิดหน่อย เส้นรอบวงก็เปลียนเล็กน้อยครับ แต่ระวังจะเป็นความรู้สึก คิดไปเองนะครับ ว่ามันเปลี่ยนแปลง เพราะ เมื่อก่อน ไม่เคยสนใจ พอเปลี่ยนยางมาใหม่ก็ ขนาดใหม่ สมองอาจสั่งการว่ามันต้องมีอาไรเปลี่ยนนิดหน่อย อิอิ :D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้