.........................................ถ้าคุณแน่ อย่าแพ้ D4 กาปิ๊บๆ..................

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย Prince_ek, 15 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    สืบเนื่องจากการได้ชาปนะกิจเกีย b18b เก่าเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ก็ได้ถือกำเนิดเกิด เกียลูกใหม่เข้าไปรหัสเดิม ผลปรากฎว่า วิ่งได้ปกติ เปลี่ยนเกียได้เรียบ ไม่มีเสียง แต่มีอาการเหมือน ผีหลอกค่ะ
    ไฟD4 กาปิ๊บๆๆ ช่างก็งง เจ้าของเกียเก่าก็งง เราก็งง ทำไงดีหว่า ไล่ผีไงดี ก็ตกลง

ลองถอด speed senserเปลี่ยน ก็ไม่หาย /
    ลองเปลี่ยนปลั๊กไฟตรงเกีย ก็ไม่หาย/
    ลองล้างปลั๊กดู ก็ไม่หาย/
    ลองถอดแบต ก็ไม่หาย /
    ลองเปลี่ยนกล่องecu กับอีกคัน ก็ไม่หาย/

นี้คือคำถาม ถามว่าจะทำไงดีให้ไฟ กาปิ๊บๆๆ หายเป็นปกติดีค่ะ

ขอบคุณค่ะ สำหรับการเยี่ยมชมและความคิดเห็น

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 สิงหาคม 2008
    the_1st และ terk ถูกใจสิ่งนี้
  2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เคยเห็นเหมือนกันครับมันเป็นโคดของเกียร์ครับแต่ไม่รู้ว่ามันเป็นอะไรนะ

3. NUS.EK

NUS.EK New Member Member

176
    27
    0
    ผมเคยเป็น...ครับ

ของผมแก้ที่สายกราวด์ครับ เนื่องจากกราวด์ไม่พอ เพิ่มสายเข้าไปมันหายเฉยเลย....

the_1st ถูกใจสิ่งนี้
  4. noomth

noomth New Member Member

314
    26
    0
    มันเป็นการฟ้องว่ามีความผิดปกติที่ระบบเกียร์อัตโนมัติ ขั้นแรกเช็คสายกราว์ ท้ายเกียร์มีอยู่มั้ย? ถ้ามีอยู่ ตอนที่ไฟมันกระพริบ ให้ช่างเช็คโค้ด(ทำเหมือนเช็คเอนจิ้นคับ)โดยไม่ต้องดับเครื่อง แล้วนับโค้ตดูคับ มันจะบอกโค้ตกระพริบเหมือนเช็คเอนจิ้นแต่กระพริบที่ไฟ D4 การนับเหมือนกัน แล้วดูว่ามันบอกโค้ตอะไร เราก็แก้ไขที่จุดที่มันฟ้องคับ

ksaEK97 และ iodineman ถูกใจสิ่งนี้
  5. Prince_ek

Prince_ek Active Member Member

323
    57
    28
    ต้องไปร้านประเภทไหนค่ะ ถึงจะซ่อมได้ (เช็คโค๊ต)
    ขอบคุณค่ะ

6. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    ไปที่ร้าน autoway service สิครับอยู่แถวพรานนก หาพี่ก่ำนะครับ
    เก่งจริงไม่มั่วด้วย เบอร์โทร 02 412 6866
    ขอบคุณครับที่แนะนำเกี่ยวกับร้านทำเบาะที่บางกรวยใส่เบาะเรียบร้อยแล้วครับ:p

7. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    ต้องเช็ค code ครับ รุ่นนี้ถ้าไม่มีเครื่องมือเสียบเช็คที่ปลั๊ก ก็ต้องจั๊มขั้วเช็ค แล้วอ่านรหัสที่ไฟ D4 เอาไปเทียบกับตาราง เหมือนกับไฟเช็คเครื่องนั่นแหละครับ

ร้านที่คุณเข้าเนี่ย คงไม่เคยทำ เลยไม่รู้เรื่อง

ถ้าของเดิมไม่เป็น ลองเอาเซนเซอร์ของเกียร์เดิมทั้งหมดไปสลับดู ควรจะหาย ถ้าไม่หายก็ต้องไล่กันละเอียดละครับ

เซนเซอร์ มันก็จะมี ตัววัดความเร็วเพลาอยู่ 2 ตัว โซลินอยด์เปลี่ยนเกียร์ อีก 2 ตัว โซลินอยด์ล๊อกอัพอีก 2 ตัว เซนเซอร์วัดความเร็วอีก 1 ตัว

ถ่ายน้ำมันเกียร์บ่อยๆ หน่อยนะครับ เกียร์จะได้อายุยืน ไอ้ที่เสียๆ โดยมากมักไม่ค่อยได้เปลี่ยนกัน น้ำมันเกียร์เปลี่ยนครั้งนึงเสียค่าจ่ายน้อยกว่าน้ำมันเครื่องเยอะ....

the_1st ถูกใจสิ่งนี้
  8. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    น้ำมันเกียร์นี่ควร กี่กิโล เปลี่ยนคับ

9. Genozited

Genozited New Member Member

46
    8
    0
    มารอดูด้วย อิอิ

10. ksaEK97

ksaEK97 New Member Member

628
    333
    0
    >>> เช็คทุกอย่างแล้ว แนะนำให้ตรวจเช็ค Switch ด้วยนะครับ ตรงคันโยกอ่ะครับ <<<

11. Prince_ek

323
    57
    28
    ดีใจจังเลยค่ะ ในโลกนี้ยังมีมิตรภาพจากความชอบแบบเดียวกัน ขอให้รักษากันไว้ให้นานๆน่ะค่ะ

นี้ยังไม่จบน่ะค่ะ ช่างบอกว่าต้องเปลี่ยนสายน้ำมันพาวเว่อ และก็อื่นๆอีก เฮ่อ จนไปอีกนานเลยเรา ต้องอดอาหารดินเน่อไปหลายเดือน เศร้า

ว่าแต่ เกียเราจะทำไงต่อไปดี ตังหมดล่ะ สงสัยต้องหาร้านรับ เช๊กเงินสดซะละ เฮ่อ

12. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    เข้ามาดูด้วยครับ

13. Prince_ek

323
    57
    28
    ยังไม่มีเวลาไปทำเกียเล้ย อยู่ตจว เศร้า

14. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ทำเกียในที่นี้ หมายถึงเรื่องไฟใช่มั้ยครับ เพราะเห็นอีกกระทู้...บอกว่าเปลี่ยนเกียร์มาแล้ว...
    เรื่องไฟกระพริบ ก็ลองหาร้านเช็คโค้ด ตามที่ด้านบนช่วยๆกันบอกนะครับ ไม่ต้องรีบครับ

15. Prince_ek

323
    57
    28
    ขอบคุณค่ะ ก็คงต้องแก้ ต้องซ่อมไปเรื่อย รถเก่าแล้วอะคะ เฮ่อ แต่ยังรักอยู่น่ะค่ะ

ใครมีอะไร แนะนำได้เรื่อยๆน่ะค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

16. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    มีคนแนะนำมาว่า เปลี่ยนทุกๆ 20000 โล

แต่ของผมเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง2ครั้ง เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครั้ง

แต่ว่าไปร้านที่ไปเปลี่ยนเนี้ยต้องดูดีๆนะครับ

ตอนแรกไปให้actเปลี่ยนให้ เอาของไปเอง ตอนเปลี่ยนมันเอาสายดูดออกอย่างเดียว พอจะให้มันถอดลูกเกียร์เปลี่ยน ยกแคลงออกมาล้าง ล้างไส้กรองน้ำมันเกียร์

"พี่ผมไม่เคยเปลี่ยนแบบนั้น" อ้าวไอ่นี้

สรุปยังหาร้านเปลี่ยนไม่ได้ ดูดออก แล้วใส่ใหม่อย่างเดียว

17. Prince_ek

323
    57
    28
    เปลี่ยนแบบวิธีไหนดีค่ะ น้ำมันเกีย

18. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    รถเสีย...ก็ต้องซ่อม ธรรมดาครับ ตามอายุการใช้งาน...แต่ยังไง จะซ่อมที่ไหน
    จะเข้าอู่ไหน เนี่ยครับ สำคัญ... Honda ผมว่า มันไม่ค่อยเหมือนรถอื่นๆ...
    ซ่อมได้... กับซ่อมให้ดีเหมือนเดิม คนละเรื่องเลยครับ...สอบถาม+เช็คราคาได้
    ที่นี่แหละครับ... ไม่มีอะไรครับ ผมเคยซ่อม แล้วเค้าแก้ไขไม่ดีอะครับ...โง่เลย

19. broom

923
    46
    0
    การถ่ายน้ำมันเกียร์ มันมีน๊อตถ่ายอยู่ด้านล่างครับ หัวจมหกเหลี่ยม ข้างในเป็นแม่เหล็ก ถอดคลายออกมาเหมือนถ่ายน้ำมันเครื่องธรรมดานี่แหละครับ น๊อตถ่ายก็เช็ดทำความสะอาด ผงดำๆที่ติดอยู่ครับ ใส่กลับเข้าไป แล้วเติมน้ำมันช่องที่วัดระดับนั่นแหละครับ

ซัก 2 หมื่น กม. ก็ดีครับ ถ้าเล่นเกียร์ kickdown บ่อยๆ ก็ถ่ายถี่หน่อย ตามสเปคให้ถ่าย ที่ 4 หมื่นด้วยซ้ำ แต่ผมว่ามันนานไป และการใช้งานในเมือง เกียร์ต้องเปลี่ยนบ่อยๆ ทำให้น้ำมันเกียร์เสื่อมเร็วกว่าปกติครับ

เพิ่มเติมนะครับ ถ้าเครื่องฮีต และมีการแก้ไขเรียบร้อยแล้ว ต้องมีการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ด้วยนะครับ เพราะน้ำมันเกียร์ออโต้ใช้น้ำในหม้อน้ำเป็นตัวระบายความร้อน เมื่อเกิดการฮีต จะทำให้น้ำมันเกียร์เสื่อมสภาพ ถ้าฝืนใช้ไป ทำให้เกียร์พังเร็วครับ และควรถ่ายให้เร็วกว่าปรกติอีกซัก 2-3 ครั้ง เพราะการถ่ายน้ำมันเกียร์แต่ละครั้ง น้ำมันเกียร์จะออกมาแค่ประมาณ 30 เปอร์เซ็นต์เท่านั้น

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  20. Prince_ek

323
    57
    28
    ร้านไหนรับเช็คโค้ดเกีย ออโต้บ้างค่ะ

21. broom

923
    46
    0
    ร้านที่ทำเกียร์ออโต้โดยเฉพาะ หรือ ร้านที่เน้นทำฮอนด้า

ถ้ายังขับได้ปกติ ว่างๆ ก็ค่อยทำก็ได้ครับ แต่อย่าทิ้งไว้นานมากนัก

จะเช็คเองก็ไม่ยากนักนะครับ...ลองถามมาแล้วกัน

22. Prince_ek

323
    57
    28
    รบกวนด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะล่วงหน้าค่ะ

23. broom

923
    46
    0
    ลองเช็คดูนะครับ

หาปลั๊กเช็คที่มีสองขั้ว ตรงใต้แผงหน้าปัทม์ด้านคนั่ง ตัวสีเขียวๆครับ จากนั้นก็หาสายไฟจั๊มสองขั้วเข้าด้วยกัน เปิดสวิทช์ไฟ on แล้วนับไฟที่ D4 ว่ามันขึ้นรหัสอะไร หลักแรกมันจะกะพริบนาน ตัวหลังจะกระพริบสั้น ถ้ามีหลายปัญหา มันจะขึ้นหลายรหัส แล้วก็จะวนไปเรื่อยๆ ครับ

จากนั้นก็มาเทียบตามตาราง ตัวในวงเล็บนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้