D15B กินน้ำมัน มากๆ

การสนทนาใน 'EG 3D Club' เริ่มโดย Yukim, 15 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Yukim

Yukim Member Member

338
    9
    18
    สอบถามหน่อยครับ รถผมตอนนี้กินน้ำมันมากๆ เป็นเครื่อง D15B Tec ฝาขาว
    วางมาแบบเดิม ตอนวางเครื่องได้ขยายท่อเป็น 1.7 พักกลาง AUto Jet ส่วนพักปลายเป็น 2.2 ใส้ย้อน ก่อนหน้านี้ ใส่ท่อ 2" ใส้เยื้อง แต่คาดว่าแค่ปลายท่อ ไม่น่าจะทำให้กินน้ำมันมากขึ้นขนาดนี้จาก ในเมือง 12 โล และนอกเมือง 15.5 กลายเป็น 7 กับ 11 โลลิตร ปีกผีเสื้อกับ EA ก็ล้างแล้ว หัวเทียนพึ่งเปลี่ยน น้ำมันเครื่องเพิ่งเปลี่ยน วาล์วเพิ่งตั้ง เลยสงสัยว่าเซนเซอร์ต่างๆจะเสียหรือเปล่า แล้วจะเช็คยังไงได้บ้างครับ ช่วยทีครับ เดี๋ยวจะไม่มีเงินค่าน้ำมันเหลือแต่งรถ :cry::cry:

2. bbgun

bbgun New Member Member

220
    4
    0
    เอาใจช่วยครับ อิๆ

3. caffein

caffein New Member Member

344
    7
    0
    เบรกติดหรือป่าวครับ

4. Yukim

338
    9
    18
    จะรู้ได้ไงครับ

แล้วจะรู้ได้ไงรับว่าเบรคติด ผมเคยไปเจียจานเบรคมทีนึง แต่ไอ้กินน้ำมันนี้มันก่อนหนานั้นอีกทีฮับ :confused::confused:

5. caffein

344
    7
    0
    ง่ายๆก็ยกรถขึ้น แล้วหมุนล้อดูถ้าฝืดก็มีสิทธิอ่ะครับ
    แต่ลองเช็คระบบไฟกับเซ็นเซอร์ด้วยนะครับ ที่ผมเคยเป็นเบรกติดก็กินขึ้นนิดนึงเองคับ

6. Yukim

338
    9
    18
    update ครับ

อาการล่าสุดมันตื้อๆครับ อืดๆผิดปกติวิสัย :confused:

7. GolfDC2

GolfDC2 New Member Member

50
    1
    0
    เอาอย่างงี้ครับ โทรปรึกษาหรือไม่ก็นำรถเข้ามาดูที่อู่ครับ

ProStreet2 เบอร์ตามลายเซ็นข้างล่างครับ

8. Yukim

338
    9
    18
    ตอนนี้มันกลับมาเกือบเป็นปกติแล้วอ่ะคับพี่ คือผมเติมน้ำมันเต็มถัง(ถังที่2)แล้วลองวิ่งดูขับในเมืองตลอ
    ปรากฏว่าวิ่งไปแล้ว 220 โล น้ำมันเหลือครึ่งถังครับ เด๋วผมลองอีกสัก 2-3 ถังดูก่อนว่า OK รึเป่า ตอนนี้
    ลองคิดดูในเมืองน่าจะได้สัก 11 โล แล้วถามต่อว่าถ้าเอากล่องไปทำROM มันจะปะหยัดได้มาขึ้นไม๊ น่าจะได้สัก 15 โลในเมืองไม๊ครับ

9. caffein

344
    7
    0
    ทำไรมาครับ

10. เป็นเหมือนกันครับ...
    กินน้ำมันมากๆ...
    แถมรอบต่ำด้วย

11. Yukim

338
    9
    18
    ลองไปล้างชุดปีกผีเสื้อกับตัว EA ดูก่อนครับ

12. เหอๆ...
    เจอสาเหตุละ....
    ไปอู่มามะวานครับ
    ลืมเปลียนน้ำมันเสียง+คอยไฟเน่า
    งืมๆ...จัดไปละ
    อืมๆโล่งเลย...เกือบ 3 พัน
    ปูดๆ...เหมียนเดิมอิอิอิ...
    พี่ที่อู่เค้าบอกว่า...มันเปงผล...ที่น้ำมันเครื่องเก่า
    เพราะในน้ำมันเครื่องมานมีพวกขเม่าผงผุ่น
    ของการจุดระเบิดอะ...ปามาณน้าน...งืมๆ
    ในเลยทำให้เครื่องยนต์ทำงานหนักขึ้น...
    ปล.แต่อาการของเจ้าของกระทู้...อาจจะต้องเช็คที่
    ลิ้นปากผีเสื้อก่อนอะครับ...ถ้ามันดำ...ก็เตรียมไว้เลยครับ
    วาวล์...ท่านรั่วแล้ว...
    ลองๆดูครับ...เอาใจช้วย...คริๆคริๆ

13. Yukim

338
    9
    18
    ตกแล้วถังนึกประมาณ 320 โลคับ แต่เด๋วไปเติมแล้วจะมาบอกต่อ

14. caffein

344
    7
    0
    ของผมยืนพื้นที่ 450 / ถัง(ประมาณ 35 ลิตร) 320 ผมว่าน้อยไปนะครับ

15. Yukim

338
    9
    18
    นั่นสิคับทำไงดี ตอนนี้มีอีกอาการคือ อืด... อาด มากๆ กดไปครึ่งนึงแล้ว รถยังต้วมเตี้ยมอยู่เลย บางทีต้องใช้ D2บ้าง D1 บ้าง เพิ่งเริ่มเป็นตอนไกล้หมดถังคับ แต่พอเติมต็มก็ยังเป็นอยู่ เลยสงสัยว่า Sensor จะเสีย แต่ไฟไม่โชว์ป่าว อาการแย่มากคับ สงสัยคราวนี้ถ้าแก้ไม่หายคงเปลี่ยนใจแล้วคับ แฟนผมไปดูรถว้รอแล้ว ช่วยด้วย ... ฮือ ฮือ

16. balloon.com

balloon.com New Member Member

687
    4
    0
    กรองน้ำมันเบนซิน เปลี่ยนหรือยังครับ อาจจะตันก็ได้
    ส่วนเรื่องทำรอม สามารถทำให้ประหยัดได้ แต่ไม่มากเท่าไหร่ ครับ

17. Yukim

338
    9
    18
    ที่เพิ่งเปลี่ยนไปคับ
    หัวเทียน น้ำมันเครื่องและกรองน้ามันเครื่อง กรองอากาศทรงเดิมโรงงาน D15Bแบบสแตนเลส
    เช็ควาล์วะตั้งวาล์วแล้ว เช็คตั้งมาร์คไฟแล้วถูกต้อง ล้างปีกผีเสือกับEA แล้ว

มึนมากคับ อ้อ ราคาล้างชุดปีกผีเสื้อกับEAที่ศูนย์ ก็460 บาทครับ

18. อิอิอิ...
    ลิ้นผีเสือล้างเอง 50 บาท ค่าน้ำมัน
    เอิ้กๆ
    .................................................
    พี่เจ้าของกระทู้ครับ
    ไม่ทราบว่ารถพี่...อาการรอบเครื่องตกบางไหม
    ไฟจานจ่าย...กับรอบเครื่องเปงยั่งไงบางครับ

19. Yukim

338
    9
    18
    อาการรอบเครื่องหลังล้างกลับมาเป็นปกติแล้วคับ จะมีบ้างตอนจอดไว้นานๆ เครื่องเย็นๆ แต่ติดเครื่องไว้สักพักก็หาย ส่วนจานจ่ายไฟมันแปลกตรงที่ตั้งไฟไว้แก่สุด เครื่อก็ไม่เขก เช็คมาร์คก็ตรงแล้ว ช่างยังหาอาการไม่เจอคับ มี 2 เรื่องหลักเลยตอนนี้คือ 1. กินน้ำมัน 2. เครื่องเร่งไม่ขึ้น เหมือนมีใครมาดึงหลังไว้ ตอนนี้แย่สุดๆ โดนยื่นคำขาดเปลี่ยนรถแล้วคับ แย่จัง

20. winME38

winME38 New Member Member

75
    2
    0
    ea มันอยู่ตรงไหนครับจะได้ล้างถูกที่ แล้วมันเอาไว้ทำไรหรอ

พี่ลองเช็คดูปลั๊กออกซิเจนเซนเซอร์ยังครับว่าใส่ครบไหม

ผมเพิ่งโดนอู่โง่ๆ ทำให้ลืมใส่มา แล้วพารถไปลองกับช่างรอบตกกระจาย

ช่างบอกอย่างงี้อาจเป็นที่กรองเบนซิน เวงกำ โง่ยังงี้มาเปิดอู่ได้ไงวะ

21. เหอๆ...
    แบบนี้งานเข้าครับพี่
    สู้ๆครับ

22. Yukim

338
    9
    18
    EA

อยู่ด้านหลังคอไอดีคับ ต้องไปด้านข้างถึงจะเห็น แบบไม่มีรูปอ่ะคับ ส่วน O2 ใส่อยู่ปกติ แต่เช็คไม่เป็นคับ แต่ไฟเอ็นจิ้นไม่โชว์คับ ตอนนี้เจอที่นึงที่อาจเป็นสาเหตุ(ส่วนนึง) คือผ้าเบรคคับ เมื่อวานไปให้ช่างดูอาการอีกรอบ แล้วบอกว่ามันรั้งๆ อืดๆเหมือนมีใครมาดึง แล้วขอให้เขายกรถแล้วเช็คเบรค งานเข้าเลยคับ เช็คดูผ้าเบรคแล้วมันกินไม่เท่ากัน สงสัยว่ามันจะแอบค้างแล้วทำให้มันจับดิส (จับนิดๆ) สงสัยช่างที่เช็คเบรคหลังครั้งที่แล้วจะตั้งไว้ไม่ตรง (เวรกรรม) เสร็จแล้วก็มีเปลี่ยนลูกปืนที่อยู่กับคาร์ลิปเปอร์ด้วยเลย (สนิมกินหน่อยเลยถือโอกาสเปลี่ยนของใหม่เลย) ออกมาวิ่งดีขึ้นเยอะเลย แต่ไม่รู้ว่าโดนที่รึเปล่า แล้วจะมาแจ้งผลคับ ขอบคุณทุกคนมากๆที่แนะนำคับ เพราะทุกคำแนะนำ ผมได้นำไปเช็คดูทั้งหมด แล้วก็สังเกตุหาวิธีแก้ไข สงสัยจะต้องเช็คใหญ่สักที ขอบคุณอีกทีคับ แล้วเด๋วมา Up ใหม่ :D:D

23. Yukim

338
    9
    18
    มาอัพเดตคับ วิ่งมาครึ่งถัง ได้ไป 170 โลแล้ว สงสัยว่าจะได้เท่าเดิม ทำไงดีง๊า ว่าแต่ D15B เดินท่อ
    1.7" + พั กกลาง Auto Jet +ปลาย Type R 2.2" นี่มันใหญ่ไปป่าวคับ มันจะทำให้กินน้ำมันได้ขนาดั้นเลยเหรอคับเมื่อก่อนใช้ใส้เยื้อง 2" วิ่งในเมืองได้ตั้ง 12 โลลิรอ่ะ ยังงี้ถ้าเปลี่ยนไปใช้ใส้วน 2" น่าจะดีขึ้นไม๊คับ

24. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    ค ริ ๆ ๆ เ ท่ า B 1 8 ป๋ ม เ ล ย

วิ่ ง ต่ า ง จั ง ห วั ด น่ ะ ที่ 1 1 0 - 1 2 0 @ 4 0 0 0 - 4 1 0 0 r p m

25. caffein

344
    7
    0
    ประหยัดจัง 450 นี่เทคเปิดวันละนิดเอง ถ้าแช่ยาวๆ ได้ไม่ถึง 400 ครับ

26. caffein

344
    7
    0
    บังเอิญวันนี้ครึ่งถังพอดี ได้ 250 โล แต่เกียร์ธรรมดานะครับ
    ท่อเป็น2นิ้วทั้งเส้น พักกลาง + พักปลายใส้เกลียว 2 นิ้ว
    ผมว่า2.2 น่าจะโล่งไปนะครับ

27. nang nang

nang nang New Member Member

29
    0
    0
    ของผม d15 b โลลิตรคับ ชัดมันมากๆๆ 5555555555

28. Wako-Gsus

Wako-Gsus New Member Member

23
    1
    0
    ของผมก็ประมาณ 320-340 โลอ่ะ

เครียดเหมือนกัน ดีนะน้ำมันลดมาเยอะแล้ว

ว่าจะไปเช็คเหมือน เพื่อนช่วยแนะนำอู่ดีๆ แถวซีคอน-พัฒนาการ หน่อยได้ไม๊

คับ:)

D15B ฝาขาว ออโต้ตู -*-

29. ArmKiller

ArmKiller New Member VIP

1,745
    7
    0
    ครึ่งถังนี้ถึงขีดแดงไฟโชขึ้นเลยปะฮะพี่ ของผมครึ่งถัง แต่ถึงขีดแดงนะแต่ไฟไม่โช 150 โลอะ -*-

ดูท่าทางจะกินแฮะแต่ลองคิดมันก็ได้ 12โลลิตรอะฮะ เกียร์ธรรมดาเหมือนกัน 2นิ้ว ยิงตรง

ปลายก็ตรง แต่ผมก็ ซัดนะแต่ไม่บ่อย แต่เดี๋ยวจะไปลองใหม่ว่าได้เยอะกว่าเดิมเปล่า จะขับแบบ

ประหยัดดูอยากรู้ว่าเขาวายสายไฟครบเปล่า :cry:

30. Yukim

338
    9
    18
    งงว่า ทำไมครึ่งแรกเหมอนจะดี แต่ครึ่งหลังมันแผ่วๆไป
    ( ครึ่งแรกได้ 220 แต่อีกครึ่งพอวิ่งหมดถังได้รวมค่ 320 อ่ะ )

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้