ขอถามเรื่องการตั้งไฟหน้าหน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย คุณขนุน, 13 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ขอถามเรื่องการตั้งไฟหน้าหน่อยครับ(อีกครั้ง)
    หลังจากเอาไฟหน้าไปทำโคมดำมาครับ
    รู้สึกว่าลำแสงมันจะเชิดขึ้นมากไปหน่อยครับ
    ส่วนการตั้งเนี่ย คือเอาไขควงไขครงเฟืองหลังไฟหน้าใช่ไหมครับ

ผมลองหมุนดูแล้วมันไม่ปรับขึ้นหรือลงอะไรทั้งนั้นเลยนะครับ
    (ลองหมุนทั้งไปด้านซ้ายและขวา) หรือว่ามันเสีย
    ควรจะทำไงดี ขอคำแนะนำด้วยครับ

ขอขอบคุณทุกคำตอบครับ

<?:=B?@T=:?> ถูกใจสิ่งนี้
  2. BOWYER

BOWYER New Member Member

318
    16
    0
    อยากรู้ด้วยครับ

3. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    จัดให้เลยคับ ตามรูป
    ถ้าจะให้ดีเวลาตั้งไฟ ให้หากำแพงที่มีเส้นแนวนอนคับ
    แล้วเอารถจอดโดยเอาด้านข้างรถจอดติดกับกำแพงคับ
    ปรับจนสังเกตุได้ว่าแสงพุ่งลงนิดหน่อยเมื่อเทียบกับเส้นนอนบนกำแพง

4. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    เวลาตั้งของผมจะจอดรถห่างประมาณ1เมตรจาก กันชนรถคันข้างหน้า รถที่บ้านอีกคันเป็นA32 ปรับให้ส่วนที่เข้มที่สุดของไฟขึ้นไปถึงขอบกันชนพอดีหรือต่ำกว่าสัก1นิ้ว

ป.ล. รถผมไม่ได้โหลด แต่ติดแก๊สทำให้ท้ายDropลงมา1นิ้ว พอดีกับข้างหน้าเลย

5. Mr.t.s

Mr.t.s New Member Member

3
    0
    0
    ขอชัดเจนอีกนิด

ขอบคุณ จขกท. และคนที่ตอบนะครับ พอดี มีปัญหาเดียวกันเลย ตั้งนานแล้ว
    นึกว่าโคมเสียแล้วด้วยซ้ำ ขันๆ ไป ไม่ต่างเลย พอดีหมุนมั่วด้วยแหละ ตัวไหนทำไรก็ม่ายรู้
    ก็ตามรูปข้างบนอ่ะ แต่ต้องหมุนเยอะๆหน่อย ถึงจะเห็นผล (ต้องมืดๆสนิทๆหน่อย เย็นๆ มองไม่ออก)
    ทุกทีใช้แต่ประแจ ลำบากมั่กๆ (แคบมือลงไม่ด้าย) พึ่งรู้ใช้ไขควง4แฉก ดันลงไปตรงฟันปลาเลย
    มันจะหมุนตามไขควงพอดี(ง่ะพึ่งรู้เวงกำ)

เพิ่มอีกนิดนะครับ เผื่อคนไม่รู้อย่างผมอาจงง ถ้าหมุนตามเข็มนาฬิกา(หมุนเหมือนกันทั้งไฟซ้ายและขวา)
    จะทำให้ ไฟตกลงพื้นครับ หมุนทวนเข็ม ไฟขึ้น
    แต่ผมปรับ ไฟให้เอียงซ้าย เอียงขวาไม่ด้ายครับ เจอตัวปรับแล้ว แต่ไม่รู้หมุนไปทางไหน ไฟถึงจะออกข้าง หมุนแล้วมันมองไม่ออกอ่ะ
    เพื่อนๆท่านใดรู้ ช่วยตอบด้วยนะครับ:sad:

6. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ชัดเจนเลยทีเดียว ครับ

7. GOLD GEAR 66

GOLD GEAR 66 New Member Member

449
    8
    0
    ขอบคุณ ท่าน กูรู ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้