เท็คไม่ค่อยเปิดช่วยด้วยครับ

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย อ็อด eg, 16 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. อ็อด eg

อ็อด eg New Member Member

22
    0
    0
    คือถ้ารอบเครื่องต่ำไป(ประมาณ500-600)จะมีผลต่อระบบวี-เท็คไหมครับเพราะตอนนี้รถผมเท็คมันเปิดบางไม่เปิดบางขับมาประมาณ40-60มันจะเท็คไม่เปิด(กดคันเร่งมิดแล้ว)แต่พอเลย60ขึ้นไปพอกดคันเร่งเกือบมิดเท็คถึงเปิดแล้วก็ยาว(รถผมใช้แก็สครับ)แล้วตอนนี้รถผมวิ่งได้แค่145ก็สุดแล้วครับกว่าจะถึงลากเกือบตายเป็นกิโลช่วยตอบหน่อยนะครับพี่ๆ

2. atistan

atistan New Member Member

80
    0
    0
    เครื่องอะไรคับ?
    เงื่อนไงการเปิดระบบวีเทค มันจะเปิดตามรอบเครื่องยนต์ เช่นเครื่องB16Aจะเปิดที่ประมาณ5800รอบ ไม่เกี่ยวกับความเร็ว
    ถ้ารถคุณเปิดบ้างไม่เปิดบ้าง ก็ดูว่าไฟเอ็นจินมันโชว์รึป่าว ถ้าโชว์ก็ไปให้อู่เช็คเลยคับ

3. focals

focals New Member Member

157
    2
    0
    อืม ผมว่ามันเปิดตามรอบเครื่องนะครับ ลองให้อู่เช็คดูก่อน แต่ผม d15b vtec 140 กดได้สบาย หุหุ เทคเปิดที่รอบเครื่อง 4800 เกียร์ธรรมดานะ

4. อ็อด eg

22
    0
    0
    ขอโทษครับที่ลืมบอกรถผมd15bเกียร์ออโต้ครับและก็พักหลังไฟเอ็นจินก็ขึ้นครับและรถก็อืดๆครับพอดับเครื่องติดใหม่ไฟก็ดับครับ

5. focals

focals New Member Member

157
    2
    0
    ไฟเช็คขึ้น มีปัญหาครับ ไปเช็คโค้ดเถอะครับ ที่อู่อะ จาได้แก้ไข

6. Mitty

Mitty New Member Member

33
    1
    0
    ปกติ vtec จะเปิดที่ความเร็วต้องเกิน 60 และรอบเครื่อง4800-5500ตามที่กล่องมันถถูกตั้งมา และจะตัดรอบที่7500ความเร็วที่180
    ถ้าต้องการให้เปิดที่ความเร็วต่ำหรือเปิดตอนเบิลเครื่องความเร็ว=0 ต้องทำ rom ใหม่ครับ

ส่วนความเร็ว145 ถ้าเป็น d15+gasระบบ fixmix +ใช้mixขนาด 25-26 mm. ก็จะใด้ประมาณนั้นละครับ แต่ถ้าไฟเครื่องขึ้นบ้าง
    แสดงว่าปรับจูนยังไม่ดี ถ้าปรับจูนได้ดีความเร็วช่วงต้นจาก0-120 จะมาเร็วกว่าน้ำมันตอนที่ยังไม่ได้ติดgasครับ
    รถผมเกียธรรมดา ผมให้โรงกลึงขยายรู mix ให้ใหม่เป็นรูขนาด 28-29mm. (ถ้าเกิน30mm.ช่วง0-2500รอบจะขับยากรถจะมีแรงที่
    3000รอบขึ้นไป)แล้วปรับจูนให้ดีความเร็วปลายจะไปได้ถึง160 แต่จาก140-160 ต้องเหยียบสุดแช่ยาวปล่อยให้ใหลไปเพราะความเร็ว
    จะขึ้นช้ามาก ส่วนระบบ vtec ไม่ต้องไปหวังอะไรกับมันเพราะรูอากาศเข้ามันเล็กมากจากปกติ 62mm.เหลือแค่ 26mm. เวลาเทคเปิด
    แล้ว รถก็ยังวิ่งเหมือนเดิมไม่มีแรงเพิ่มเสียงเครื่องก็ไม่เปลี่ยนแปลง เหมือนไม่มีเทค

ตอนนี้เปลี่ยนระบบgasจากmixไปเป็นหัวฉีดแล้ว ทุกอย่างกลับมาเหมือนเครื่อง vtec แล้ว เทคเปิดมีแรงเพิ่ม+เสียงอันโหยหวน
    ความเร็วที่ลองดูประมาณ170 กว่าเกือบ180 ยังมีเหลืออีก แต่ที่เหลือไม่ได้ลองต่อกลัวกล่องตัด

7. ปอนด์

ปอนด์ New Member Member

21
    0
    0
    แอบมาอ่าน

8. อ็อด eg

22
    0
    0
    ขอบคุณมากครับพี่lpg-vtecที่ให้ความรู้มากและทุกๆคนที่ตอบกลับมาขอบคุณมากครับว่าแต่รบกวนพี่lpg-vtecอีกครั้งครับแล้วถ้าผมจะให้มันแรงขึ้นทำไงครับ(ใช้แก๊สมิกเซอร์)แลวที่บอกทำรอมใหม่จะวิ่งดีขึ้นจริงๆไหมครับกินแก็สมากไหมราคาเท่าไรและที่ไหนรับทำแล้วเวลาทำรอมนานไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้