ถามเรื่องsubและampครับ มือใหม่

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย [v], 7 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. [v]

[v] Member Member

39
    0
    6
    คือตอนนี้วิทยุที่ใช่อยู่เป็นSonyรุ่นu303เก่าแล้วครับ กับกล่องcd แล้วก็ลำโพงเดิมคู่หน้า และ3ทาง6*9ข้างหลังไม่มีampครับ คือว่าอยากได้เสียงเบสเข้ามาให้หนักขึ้นน่ะครับ โดยมองไปที่subสำเร็จรูปจากญี่ปุ่นที่มีampในตัว เพราะเห็นว่าไม่ยุ่งยาก ในงบประมาณไม่เกิน5-6พันบาทครับ แต่ก็กลัวว่าเสียงเบสจะมาไม่ถึงห้องโดยสารน่ะครับ เพราะรถผมเป็นโซลูน่า อยากเอาไว้กระโปรงหลังน่ะครับ ทีนี้ก็เลยสนใจSub+amp แยกต่างหาก พี่ๆช่วยเสนอแนะวิธีการจับคู่ให้หน่อยสิครับ ว่าsubวัตท์เท่านี้ ต้องใช้ampแบบไหนที่ขับมันได้ หรือampอะไรก็ขับได้ของให้วัตท์มันเยอะเอาไว้ก่อน ในราคาประมาณนี้นี่จะพอเป็นไปได้ไหมครับ กับความต้องการของผมนี่ ถ้าเอาซับสัก10นิ้วตัวนึง ampตัวนึง ต้องมีอะไรมาเพิ่มเติมไหมครับ ขอบคุณครับ

2. special

special New Member Member

25
    0
    0
    ลองหาซับตู้ที่เปนแบนด์พาส ที่ติดแอมป์มาด้วยดิคับ .. ซับมาแค่ 10" แต่ก็มาโด่ง ดันทะลุเข้าห้องโดยสารได้แน่

3. Tar E36

Tar E36 New Member Member

137
    4
    0
    อะไรเพิ่มเติม แน่นอนครับ เมื่อคุณเล่นซับไว้ท้ายรถ สิ่งที่ต้องทำก็คือ ช่องให้เสียงเข้ามา อาจจะทำเป็นงานซาวน์ทั่วไปก็ราวๆ 2000-2500 บาท ยิ่งสวยก็ยิ่งแพงครับ หรือแบบง่ายๆก็เจาะแล้วเอาหน้ากากลำโพงปิด แบบนี้ก็ถูกเลย

ส่วนวิธีจับคู่ไม่ยากครับ ตัวแรกให้เลือกซับก่อน แล้วก็ดูว่าตัวนี้ใช้วัตต์เท่าไหร่ Rms นะครับ ดูที่ Nom นะ เช่น 150W Nom RMS คุณก็หาแอมป์ 2CH ก็ได้ แล้วบริดมาได้วัตต์สัก 150-200W RMS ก็โอเคแล้วครับ

ส่วนพวกราคาตู้และแผงแอมป์ก็แล้วแต่แบบ และความสวยงามครับ

แต่ถ้างบ 5-6000 บาท หาแอมป์ 4CH มาขับลำโพงเดิมดีกว่าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้