สปริง Eibach กับ H&R แตกต่างกันอย่างไร ช่วยวิจาร์ณหน่อย

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ae ek, 29 สิงหาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ae ek

ae ek New Member Member

46
    6
    0
    สปริง Eibach กับ H&R แตกต่างกันอย่างไร แข็ง อ่อน ต่างกัน ฟิลลิ่ง ช่วยวิจาร์ณหน่อย ตัดสินใจไม่ได้จริงๆ

2. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    Eibach กับ H&R พอๆ กันครับ

3. ae ek

46
    6
    0
  4. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    สปริงโหลดคุณบัติเดียวกันคือใส่แล้วให้เตี้ยลง แต่ล่ะยี่ห้อไม่แตกต่างกันมากหลอกครับ ใส่ไปโลด

ยกเว้นเอเป็กซึ้งใหม่ๆก็คงไม่แตกต่างจากยี่ห้ออื่นแต่พอใส่ๆไปรู้สึกว่ามันจะล้าค่าเคเลยเปลี่ยนไป อ่อนกว่าชาวบ้านเค้า สงสัยวัสดุที่ใช้คงคุณภาพสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้

5. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    เหงเพื่อนใช้อยู่นะคับ......H&R จะเป็นแบบหน้าทิ่มลงมาคับ

6. ae ek

46
    6
    0
  7. ae ek

46
    6
    0
  8. x_kingkong

x_kingkong New Member Member

351
    10
    0
    Eibach แข็งกว่านิดเดียว ลองมาแล้ว แต่ตอนนี้ใช้ H&R หาง่ายดี

9. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    Eibach ตัวสปริงจะแข็งกว่าครับ แต่ให้ความนุ่มนวลกว่า H&R ที่ความเร็วไม่มาก

H&R สปริงก็ค่อนข้างแข็งอาจจะน้อยกว่า Eibach แต่ที่ความเร็วต่ำจะกระด้างกว่า

อาจจะงงนะครับว่าทำไม Eibach แข็งกว่าแต่ให้ความนุ่มนวลกว่า มันอยู่ที่การออกแบบลักษณะการขดของสปริงครับ ด้วยหัวปริงของ Eibach นั้นออกแบบให้มีการขดกันถี่กว่าของ H&R ดังนั้นแรงน้อยๆที่กระทำต่อสปริงที่ความเร็วต่ำจะหน้าที่ของส่วนนี้ครับ
    เสมือนค่า K ของสปริงมี 2 ช่วงครับ

ให้คิดถึงหลักทางฟิสิกเรื่องแรงกระทำในแนวตั้งฉากครับ

10. WoRsLy

WoRsLy Member Member

42
    1
    8
    แล้ว2อันนี้อันไหนเตี้ยกว่ากันครับ

11. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    อยากรู้เรือ่งความเตี้ยด้วยคนครับ
    H&R รู้สึกมีสองสี สีเหลืองกับสีชมภู
    เห็นเขาว่าเหลืองจะแข็งกว่า ชมภูอ่ะครับ

ฟังจากพี่โอพูดแล้ว พอเข้าใจว่า ไอบัค เฟริม กว่า(คือไม่กระด้าง และแข็ง)

12. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    น่านดิ อันไหนมันเตี้ยกว่านะ อยากรู้ด้วย

13. ae ek

46
    6
    0
    ขอดูรูปเปรียบเทียบด้วยจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

14. -=Honda Enthusia=-

-=Honda Enthusia=- New Member Member

10
    0
    0
    ผมใช้ไอบัคกับสปริงเดิม พอถูไถได้คับ

แต่ใช้ไปนานๆแล้วรุสึกว่าโช๊คเริ่มเอาไม่อยู่

15. So_EK

4,677
    245
    0
    Eibach มีหลายรุ่นสูงต้ำไม่เท่ากัน H&R ก็มีหลาสยรุ่นหลายสี

ตามรูปตัวอย่าง ปริง Eibach กะโช๊คเดิม แม็กลายเดียวกัน และยาง 195/55/15 เหมือนกัน

16. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    รูปไอ้คันทองนี่ เยอะเน๊อะ

17. ae ek

46
    6
    0
    ขอดูรูป EK ใส่ H&R ชมพูหน่อยครับ

18. So_EK

4,677
    245
    0
    สีบร็อนคันหน้านะครับ

19. อึ๋ย....ตาส้มซะด้วย Old School ป่ะเนี่ย

20. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    มันเป็นอะดูด อ่ะครับ

21. เลิกซะนะครับ เด๋วไม่มีคนคบ

22. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    พี่โส เราจะมีวิธีดูมั้ยครับ ว่าสปริงอันไหนมันล้าแล้วหรือยัง
    เพราะว่าจะหามือสองใส่อยู่ แต่ดูไม่เป็น พอจะมีวิธีสังเกต
    อย่างไรบ้าง รบกวนด้วย แล้วเอเป็ก มันล้าเร็วมากมัย เพราะ
    เห็นมีขายมืองสองอยุ่ กะลังสนใจจะโหลดอย่างมาก
    ใส่แก๊สมา หน้ามันลอย ๆ ยังงัยชอบกล

23. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ขออนุญาติตอบแทนนะคับพี่
    บอกได้เลยว่า ดูด้วยตาปล่าว หรือเอามือคลำ ยังไงก็ดูไม่รู้คับ
    ต้องลองเอามาใส่ที่รถคับ แล้วก็ใส่ทึ้งไว้อย่างน้อย 1 เดือน
    ถ้าสปริงทรุดมา ใส่ตอนอาทิตย์แรกๆ จะยังดูไม่รู้
    แต่พอพ้นเดือนนึงไปแล้ว มันจะทรุดลงอย่างเห็นได้ชัดคับ

24. WoRsLy

WoRsLy Member Member

42
    1
    8
    สปริงH&Rสีชมพูกับสีดำแตกต่างกันยังไงคับ แล้วราคาต่างกันไหมคับ

25. DaShiT

DaShiT New Member Member

223
    4
    0
    สรุปอันไหนต่ำกว่าอะคับ ??

ดูด้วยตาแล้ว งงๆ - -"

( แล้วสีของ H&R สีไหนต่ำสุดคับ ?...

ขอบคุนจ้า

26. JOBBY

JOBBY New Member Member

196
    9
    0
    ความรู้ ครับ ขอบคุณ ครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้