Map VS TPS

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย JAZZza, 1 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    กล่อง Stand alone จูนโดยอ่านค่าจาก Map กับ TPS
    - อย่างไหนดีกว่ากัน
    - การตอบสนองต่างกันอย่างไร
    - ต่างกันประมาณกี่เปอร์เซ็นต์
    ขอบคุณคับ

2. JAZZza

2,393
    18
    0
    อยากทราบด่วน ๆ ขอบคุณคับ

3. we_zaa

we_zaa New Member Member

1,358
    33
    0
    อยากเหมือนกัน อัพให้นะ

4. TitaniumThirteen

TitaniumThirteen New Member VIP

56
    1
    0
    ความเห็นส่วนตัวคิดว่าคงเทียบไม่ได้นะครับว่าอะไรดีกว่ากัน เพราะแต่ละอย่างเอาไว้ใช้กับเครื่องที่ Setup มาคนละแบบครับ

ยกตัวอย่างเครื่อง N/A ปากแตร + แคมองศาสูง จะเจอปัญหาตอนเดินเบา-รอบต่ำ เนื่องจากแรงดันในท่อไอดีมีการกระเพื่อมสูง ทำให้การจูนด้วย MAP-based ตอนเดินเบาทำได้ยาก ค่าไม่นิ่ง ทำให้ออกตัวลำบาก-ดับง่าย เป็นต้น ซึ่งปัญหาตรงนี้บางทีก็แก้ด้วยกระป๋องพักลมได้ แต่ก็ยังมีปัญหาตอบสนองช้าอีก ซึ่งถ้าเปลี่ยนไปจูนโดยใช้เป็น TPS-based แทน ก็จะแก้ไขปัญหาตรงนี้ได้ง่ายและเร็วกว่า

ในกรณีกลับกัน ถ้าเป็นเครื่องเทอร์โบ ก็ใช้ TPS-based ไม่ได้ เนื่องจากปริมาณลมที่เข้าเครื่องจะไม่สัมพันธ์กับ TPS (เหยียบคันเร่งน้อย แต่มีบูสท์มารอแล้ว เป็นต้น) ทำให้ต้องใช้ Airflow หรือไม่ก็ MAP เป็นหลักครับ

* ถ้าเป็นเครื่องยนต์ปกติทั่วไป ควรใช้ทั้ง MAP และ TPS คู่กันอยู่แล้วนะครับ (MAP สำหรับ Main table และ TPS สำหรับ Accel/Decel ฯลฯ)

5. JAZZza

2,393
    18
    0
    ถ้าเป็นเครื่องยนต์ปกติทั่วไป ควรใช้ทั้ง MAP และ TPS คู่กันอยู่แล้วนะครับ
    เครื่องยนต์ปกติทั่วไปนี่หมายถึงเครื่องยนต์ Standard+กล่องเดิมจากโรงงานหรือว่าหมายถึงเครื่องยนต์ที่ไม่ได้โมดิฟาย+กล่องจูนคับ

6. TitaniumThirteen

TitaniumThirteen New Member VIP

56
    1
    0
    หมายถึงเครื่องที่ใช้ท่อร่วมไอดีธรรมดา และ/หรือ แคมองศาไม่สูง ทั้ง N/A และ Turbo ครับ อ้อ ผมหมายถึงกรณีที่เป็นกล่อง Standalone นะครับ กล่องเดิม+piggyback ไม่ได้สนใจตรงนี้อยู่แล้ว

7. JAZZza

2,393
    18
    0
    ขอบคุณคับ

8. JAZZza

2,393
    18
    0
    ขอบคุณคับ

9. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    ได้ความรู้ดีๆ ขอบคุณครับ

10. Yai_GuMP

Yai_GuMP Member VIP

449
    22
    18
    โอ้ ความรู้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้