อยากรุ้เกี่ยวกับ การดูแล และ ระบบการทำงาน ของเครื่องยนอะคับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย keropyjang, 13 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. keropyjang

keropyjang New Member Member

1
    0
    0
    ผู้รุ้ช่วยบอกทีนะคับ

*-*

การซ้อมและบำรุงรักษาเครื่องยนต์เบนซิลและดีเซล

และก้อ

ระบบการทำงานของเครื่องยนต์ดีเซล เบนซิน

ขอบคุณคับ

2. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    youtube ช่วยท่านได้

เพียบครับ หลักการทำงานทั้งหลายแหล่

--------------------------------------

เว็บนี้ด้วย http://www.carbibles.com/

3. เครื่องยนต์รุ่นอะไร รหัสอะไรครับ ลอง Search หาใน Google
    แล้วโหลดคู่มือมาอ่าน จะช่วยได้เยอะครับ ส่วนข้อมูลลึก ๆ คงอธิบาย
    กันวันเดียวไม่จบครับ ต้องค่อย ๆ ศึกษากันไป

4. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    ขอตอบแบบบ้านๆมั้ง ( เอาที่ผมทำบ่อยๆนะ )

1.ก่อนใช้รถก็ต้องตรวจสภาพรถก่อนครับ เสียเวลาเดินดูรอบรถสักรอบ ( เหมือนพนักงาน ขสมก. ) ดูยาง ลมยาง ใต้ท้อง หาสิ่งผิดปกติ

2.มีเวลาว่างๆก็เปิดฝากระโปรงรถ ตรวจสอบห้องเครื่อง น้ำในถังพักมีมั้ย น้ำมันเบรกน้อยหรือเปล่าว น้ำมันเครื่องยังมีคุณสมบัติที่ใช้ได้มั้ย

สำหรับข้อนี้ บางคนจะบอกว่า บ้านตรูก็มีคนขับรถให้มันดูแทนก็ได้ อย่าคิดแบบนั้นนะครับ ควรตรวจสอบเองบ้าง

สองข้อแรกที่ผมว่ามาใช้เวลากระทำ รวมๆแล้วไม่เกิน10นาที

3.หลังจากออกรถแล้ว ให้จับความรู้สึกของรถ ดูสักระยะ วิ่งตรงมั้ย เบรกปกติหรือเปล่าว มีอาการสั่นมั้ย

ระยะทางประมาณ ออก หน้าปากซอย หรือ หมู่บ้าน

วิธีที่ผมว่ามา ผมใช้กับรถทุกคันในบ้านครับ ทั้งรถใช้งาน รถส่วนตัว รถมอเตอร์ไซค์

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้