ซื้อหลอด LED มาแทนไฟเลี้ยวเดิม แล้วมันไม่ทำงานครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Vasuta.com, 15 มีนาคม 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Vasuta.com

Vasuta.com New Member Member

2,184
    27
    0
    ซื้อหลอด LED มาแทนไฟเลี้ยวเดิม แล้วมันไม่ทำงานครับ

รถผมเป็นมิตซูฯ แชมป์ นะครับ หลอดไฟเลี้ยว (หลัง) เดิม
    มันก็เป็นหลอดเขี้ยว กลมๆ ร้อนๆ สีเหลืองนวลๆ น่ะครับ

ไปเดินวรจักร์ตึกใหม่ ไปเจอหลอด LED ที่ขั้วมันใส่กันได้ เลยซื้อมา
    (ที่มันเป็นหลอด LED เป็นชั้นๆ น่ะครับ)
    ปรากฏว่า มันเอามาใส่ไฟเลี้ยว แล้ว ไฟมันติดค้าง ไม่กระพริบน่ะครับ
    แถมเฟรชเชอร์ไผเลี้ยว ก็ดัง ติ๊ดดดดดดดด ค้างด้วย

ไม่ทราบว่า มันเป็นเพราะ LED มันกิน W น้อยไป เฟรชเชอร์เลยไม่ทำงาน
    หรือ หลอดมันไม่ถูกต้องน่ะครับ

มีวิธีแก้ไขไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปล. แต่สามารถเอาไปใส่ไฟหรี่ ไฟถอยได้
    แถมตอนที่ใส่หลอดเดิม แล้วพวง LED เข้าไป (ลองดู) มันก็ทำงานน่ะครับ

2. *+* โต้ง *+*

*+* โต้ง *+* New Member Member

1,306
    29
    0
    ใช่คับ มันกินไฟน้อยไปเลยไม่ทำงาน
    ให้คนเก่งไฟมาอธิบายเพิ่มดีกว่า คร่าวๆก็ประมาณนั้น

ถ้ารถใหม่ๆบางรุ่น อาจจะกระพริบรัวๆแทนด้วย

วิธีแก้......ใครรู้หรือ ต่อเป็น บอกกันมั่ง อ่าๆๆ

3. kidsmadagus

kidsmadagus New Member Member

120
    13
    0
    ไม่ต้องกลัวคับ
    อาการนี้คือวัตต์ไม่เท่ากัน
    เพราะหลอดธรรมดาที่ใส่กันมีค่าประมาณ15วัตต์
    ทั้งไฟเลี้ยวหน้าหลังต้องเท่ากัน ถ้าไม่เท่าเวลาเปิดแล้วจะกระพริบเร็วสังเกตได้ ไม่ยากคับซื้ออีกหลอดใส่ด้านหน้าด้วยจะได้วัตต์เท่ากัน

4. AonThamai

AonThamai New Member Member

11
    0
    0
    เปลี่ยนเป็น electronics flasher relay ไม่อยากเปลี่ยนก็ต่อหลอดไส้พ่วงเข้าไป ของผมเอาไว้ในห้องเครื่อง(เลือกขนาดวัตต์ของหลอดไฟให้เหมาะสม ทดลองเปลี่ยนเอาน่าจะง่ายกว่า วงจร RLC ไม่มีอะไรมาก แต่ก็ยากที่จะข้าใจ อิอิ)

5. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เรื่อง W ไม่เท่ากัน ไม่รู้จะแก้ยังไง เพราะ รถแชมป์ 1 ของผม
    มีไฟเลี้ยว 8 ดวง แบ่งเป็น

หลัง ซ้าย ขวา อย่างละ 1 เดิมเป็นหลอดใหญ่ รวม เป็น 2 (อันนี้ที่ลองใส่ แล้วไม่ทำงาน)
    หน้า ตรงกันชน ซ้าย ขวา อย่างละ 1 เดิมเป็นหลอดใหญ่ รวม เป็น 2 (ยังไม่ได้ใส่ แต่ซื้อ LED มาแล้ว)
    หน้า ใต้ไฟใหญ่ ซ้าย ขวา อย่างละ 1 เดิมเป็นหลอดเล็กแบบเสียบ รวม เป็น 2 (เปลี่ยนเป็น LED แบบเสียบแล้ว ใช้งานได้ ไม่แน่ใจ W เท่าไร)
    หน้า ตรงแก้ม ซ้าย ขวา อย่างละ 1 เดิมเป็นหลอดเล็กแบบเสียบ รวม เป็น 2 (เปลี่ยนเป็น LED แบบเสียบแล้ว ใช้งานได้ ไม่แน่ใจ W เท่าไร)

สงสัย อาจจะต้องพ่วงหลอดเดิมไว้ด้วยแน่ๆเลย ฮือๆๆๆ

ขอบคุณทุกความเห็น ทุกความรู้ครับ

6. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ดูรูป ตอนที่ผมทำไฟเลี้ยว 4 ดวงเล็ก ที่ FB คือ ใส่ทั้ง LED แบบเสียบ + กับแบบเส้นๆ ด้วย
    http://www.facebook.com/album.php?aid=62942&id=100000191587335&l=47a44c7ddd

หรือผมต้องลองใส่ให้ครบทุกดวงก่อน
    เพราะตอนนี้ที่กันชนไม่ได้เสียบ (แต่ใช้ไฟเดิมก็ได้นี่หน่า)

แก้ไขล่าสุด: 16 มีนาคม 2011
  7. maimugen33

maimugen33 New Member VIP

66
    2
    0
    ของผมตอนซื้อมาก็ไม่ทำงานคับ เลยต้องตัดสายไฟขั้วแล้วสลับกันครับผม

ลองดูครับ

8. Vasuta.com

2,184
    27
    0

อันนี้ลองแล้วครับ จากติดแต่ไม่กระพริบ กลายเป็นไม่ติดไปเลย

9. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    เท่าที่ไป search มา พบว่า บางคนพ่วงหลอดเดิมไว้
    แต่บางคน ใช้ Resistor มาช่วย แต่เห็นว่าซื้อจากนอก (สั่งทาง net) ไม่ได้แจ้งรายละเอียด
    มันหาได้ทั่วไปไหมครับ

เห็นบางร้านโฆษณาว่า รับแก้ไขปัญหานี้

บางที่บอกว่า เปลี่ยนตัวรีเลย์ให้เป็นแบบปรับได้

คือว่า..... ผมจะไปหายังไงได้บ้างครับ

10. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    http://www.cbr150club.com/board/index.php?topic=25737.10;wap2

ที่นี่บอกว่า รีเลย์แบบปรับได่ ตัวละ 60 กว่าบาท (อันเดิม แบบทั่วไป ผมซื้อมาตั้ง 70)
    แล้วมันหาที่ไหนอ่ะครับ ที่มี 3 ขา เสียบเต้าเดิมได้

11. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    ไม่รู้ว่าถ้าเพิ่ม R เข้าไปแล้วจะได้ watt เท่าเดิมทำได้ไหม

12. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    แหม ผมเพิ่มรู้ว่า ระบบไฟ มันวุ่นวาย เยอะแยะ ก็ตอนนี้เอง คิดว่า ง่ายๆ เสียบปุ๊ป ได้ปั๊ป 5555+

13. chuchart7

chuchart7 New Member Member

16
    0
    0
    ลองพ่วง R 1K เข้าไปครับ ตัวหนึ่งไม่น่าจะเกิน 5 บาทนะครับ

14. Vasuta.com

2,184
    27
    0
    ต่อยังไงอ่ะครับ

15. xcxxx

xcxxx Guest

0
    0
    0

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้