ขอสอบถามเรื่องความร้อนหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย YoYO..!!, 12 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. YoYO..!!

YoYO..!! New Member Member

70
    2
    0
    รถผมเครื่อง 4G63 VR4 ใช้มานานสักพักแล้วครับ มันมีปัญหาจุกจิกกวนใจผมอยุ่ย่างหนึ่งครับ คือความร้อนครับผม
    เวลาเครื่องร้อนๆ สังเกตุที่เข็มความร้อนถ้าขึ้นอยู่ตรงกลางมันจะวูบๆกระตุกๆ แล้วมันจะดับไปเองดื้อๆเลยครับ ตอนก่อนรถผมไม่มีวาวล์น้ำเข็มความร้อนมันขึ้นไม่ถึงตรงกลาง คือพูดง่ายๆว่าเครื่องเย็นมันก็จะใช้งานได้ตามปรกติครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย แต่ถ้าเจอรถติดอากาศร้อนๆขึ้นมาเมื่อไหร่ทันใดที่เข็มมันชี้ตรงกลางปุีปมันก็จะวูบๆดับทุกทีครับ
    ซ่อมมาหลายที่แล้วก็ไม่รู้ว่าเป็นอะไร ตอนนี้ผมใส่วาวล์น้ำแล้วครับความร้อนชี้ตรงกลางตลอดยิ่งวูบดับใหญ่เลยครับ
    เซงสุดๆ แล้วอีกอย่างเวลาร้อนขึ้นมาเมื่อไหร่เวลาดับรถสตารท์ยากมากครับ เหมือนมันไม่มีแรงเลย แต่ถ้าเครื่องเย็นบิดกุญแจสตราท์ยังหมุนไม่สุดเลยเครื่องติดแล้ว
    ไม่รู้มันเป็นที่อะไรครับทนใช้มากนานมาก ใครพอจะมีวิธีและแนวแทงแก้ไขให้ผมได้บ้างครับ หรือใครเป็นอาการแบบนี้แล้วแก้หายบ้างขอความกรุณาด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆ
    :)

2. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    อาการนี้ต้องถึงมือหมอน่าจะวิเคราะห์สาเหตุได้ดีที่สุดครับ

ฟังจากที่เล่ามา วิเคราะห์คราวๆไปดังนี้
    เครื่อง VR4 อาการที่พบเจอประจำคือ
    เครื่องร้อน รถดับเอง สตาร์ทไม่ติด
    ต้องรอให้เครื่องเย็นถึงสตาร์ทได้

ทดสอบง่ายๆครับ พอรถมันดับ ให้เอาผ้าชุบน้ำบางๆ ลูบตรงคอยล์จุดระเบิดให้มันเย็นลง แล้วสตาร์ทใหม่
    ถ้าสตาร์ทติด ต้องลองเปลี่ยนคอยล์จุดระเบิดครับ

ที่ไม่ใส่วาวล์น้ำแล้วเครื่องเย็น เพราะน้ำมันไหลวนตลอด อุณหภูมิในห้องเผาไหม้จึงปกติ
    เมื่อใส่วาวล์น้ำ วาวล์จะไม่เปิดให้น้ำไหลเวียนได้ตลอด อุณหภูมิในห้องเผาไหม้จึงสูงขึ้น
    เมื่ออุณหภูมิห้องเผาไหม้สูงขึ้น จังหวะการจุดระเบิดของคอยล์จุดระเบิดจึงเพี้ยน
    และทำงานหนักจนร้อนและดับในที่สุด

เพราะกล่องรับสัญญาณอุณหภูมิน้ำมาประมวลผลสั่งจังหวะจุดระเบิดด้วยครับ

3. YoYO..!!

YoYO..!! New Member Member

70
    2
    0
    ขอบคุณมากๆเลยครับผมจะลองไปทำตามคำแนะนำนะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้