ทำไมSR20NEOVVLมันเรื่องมากจังฟระ????

การสนทนาใน 'Primera & Presea Club' เริ่มโดย silver dragon, 29 กรกฎาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    เมื่อไหร่จาได้ขับได้ซะทีวะ.......เฮ้อ.......เดือนกว่าแว้ว....นี่ช่างบอกว่าไม่มีกล่องSHIFTอีกแล้ว...ชิบอารัยอีกเนี่ยะ...ชิบหาย...แน่ๆเลยผม........ใครรู้บ้างกล่องชิพเท่ากล่องไม้ขีดน่ะมันคืออารัยแล้วอยู่ตรงไหน?(ชิพเกียร์มันแยกต่างหากอีกเหรอรุ่นนี้?).......ยุ่งยากเด๋วถอดขายซะเรียบ......:mad::confused::cry:

2. BLUEprimino

BLUEprimino Member Member

584
    5
    18
    เอ้าสาวก VVL มาตอบหน่อยครับ

3. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    ใครรู้บ้างมาช่วยพี่โจหน่อยค๊าบ

4. RED-INFINITI@z-troy

RED-INFINITI@z-troy New Member Moderator

527
    8
    0
    กล่องที่พี่ว่าอะสีเทาดำ อันประมาณกล่องไม้ขีด อยู่หลังหน้าปัดรึเปล่าคับ ถ้าใช่มันคือกล่องกิ๊งก่อง (ผมเดาเอานะเพราะเคยรื้อมาแล้ว มันเป็นอะไรที่........มีสายไฟไม่กี่เส้น ต่อไฟเข้ามีเสียงร้องอีกต่างหาก)ไม่ใส่ก็ได้หน้าปัดไม่ใส่รถยังวิ่งได้เลย vvl มีแค่กล่องเครื่องและกล่องเกียร์ 2ใบนี้รถก็วิ่งได้แล้วคับของผมตอนที่วางมาหน้าปัดเสียยังวิ่งเป็นอาทิตย์เลย ชิพเกียร์ได้แต่ไม่รุ้เกียร์ไหน แค่นั้นเอง อันนี้เป็นเรื่องที่ผมเคยเจอมากับตัวเอง แล้วแต่ความเชื่อส่วนบุคคลนะคับ

5. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    ที่หน้าปัทม์มีมานะ
    แต่ที่อื่นไม่รู้อ่ะ

6. BLACK_IMPUL

BLACK_IMPUL New Member Member

385
    1
    0
    กร๊ากกกกกกกกกกกก กล่องกิ๊งก่อง เข้าใจตั้งชื่อนะ ชิพเกียร์ได้แต่ไม่รู้เกียร์ไหน งั้น เกียร์มัว แน่นอน 555

7. art_project

art_project New Member Member

603
    13
    0
    กล่องชิพเกียรที่ว่าไม่น่าจะมีอยู่จริงนะครับ กล่องหลังหน้าปัดจริงๆเป็นกล่องกิ๊งก่องจริงๆ

8. mommamz

mommamz New Member Member

964
    4
    0
    แล้วไอ้กล่องกิ๊งก่องนี่มันมีหน้าที่เอาไว้ทำอะไรอ่าครับ

9. silver dragon

silver dragon New Member Member

580
    2
    0
    เอ้อ..สงสัยเกียร์มัวกะเกียร์มั่วจิงๆง่ะ......ผมก็ว่ามันไม่น่าจะมีกล่องสำหรับชิพเกียร์หรอก.....เมื่อเช้าไปดูสายไฟในห้องเก๋งกะไมล์ยังไม่เป็นมัดเลย...มั่วไปหมด...หยักไย่เริ่มร้อยเป็นมาลัยแว้ว.....เจ้าของอู่บอกว่าให้คนจากกรุงเทพฯมาวายริ่ง...เค้าบอกว่าทำไม่ได้ของไม่ครบไม่มีกล่องชิพ(หาย)นั่นแหละ........แต่ผมไปดูทีไรก้อเห็นลูกน้องแกกางโฉนดวายริ่งให้ผมอยู่นี่หว่า.........เด๋วพ่อยืม180SXของอู่มาขับซะเลย....เป็นเดือนแล้วไม่เสร็จซ้ากที...เหนื่อยใจ.

10. silver dragon

580
    2
    0
    ยังงัยก้อขอขอบคุณพี่ๆเพื่อนๆน้องๆทุกท่านที่ช่วยเหลือครับ...กดตรงthanksแล้วมันขึ้นERRORน่ะครับ

11. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    มันคือเสียงตี๊ดๆๆ เวลาลืมปิดไฟหรี่ ประมาณนั้นครับ:D

12. pee-ae

pee-ae New Member Member

161
    2
    0
    คงไม่มีหรอกครับกล่องชิปเกียร์นะ เพราะกล่องเกียร์มันทำหน้าที่ควบคุมระบบเกียร์อยู่แล้ว ไอ้กล่องที่ว่าน่าจะเป็นกล่องจอไมล์มากกว่า
    เกียร์มันมีกล่องที่เป็น stand alone คุมเกียร์อยู่แล้ว คงไม่ต้องมีไอ้กล่องชิปที่ว่ามาทำหน้าที่เป็น piggy bag หรอก

(ถ้าช่างทำไม่ได้ผมว่า slide on ลงมาทำที่ กทม. จะดีกว่ามะ วายริ่งสาย กะเช็ค consoult ไฟทั้งระบบ 2 วันก็ได้ขับแล้ว)

13. art_project

603
    13
    0

วางเสร็จเเล้วยังไม่ได้วายสายเหมือนกัน 55+

14. BLACK_IMPUL

385
    1
    0
    ลงมา ลงมา ได้มีข้อ อ้างด้วย อิอิเดี๋ยวพาไป อิอิ

15. BLUEprimino

584
    5
    18
    เข้าพรรษา ไม่ใช่เหรอ ตากิ๊ป

16. pee-ae

pee-ae New Member Member

161
    2
    0

17. art_project

603
    13
    0

18. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    อ่า ครับ กล่อง ชิพเกียร์ไม่มีนะครับ แต่ที่เกียร์มันไม่ชิพเปลี่ยนให้ อาการนี้ใช่ไหมครับ อิอิ

ผมรับรองว่า ถ้าหากล่องใบนี้มาได้ เกียร์จะชิพได้ 6 speed เลยครับ

จากเคสตัวเอง ที่ เจอมา แล้ว นั่งดูตารางไวรริ่งสายไฟของเครื่อง SR20VVL เลย

กล่องที่ว่านั่นคือ กล่อง ABS ครับ กล่องตัวนี้จะพ่วงต่อกับสัญญาณ กล่องเกียร์ ออโต้ครับ

ช่างไฟที่เค้าวางเค้าอธิบายให้ฟัง ว่า ถ้าขาดกล่องใบนี้ไป เกียร์มันจะเช็คอะไรไม่ได้ซักอย่างนี่แหละครับ ผมจำไม่ได้

แต่ จากตารางไวรริ่ง กล่องเกียร์ มันจะต้องพ่วงกับกล่อง ABS ครับ เพื่อจับสัญญาณที่ล้อ มาเนี่แหละครับ

เพราะว่า คันที่วาง เกียร์ก็ไม่ชิพให้ เปลี่ยนแค่สองเกียร์มั้งครับ ขับไม่ได้ สุดท้าย จนปัญญา ชนเกียร์ทำมะดาซะเลย จบ อิอิ

ผมว่าน่าจะใช่นะ แต่ถ้าผิดถูกยังไง ขออภัยครับ เพราะ ผมก็ เปิดดู ตามที่ช่างไฟเค้าบอก อิอิ

19. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    เครื่องที่ได้มา อย่างน้อยๆ ต้องมีกล่องมาสามใบครับ

กล่องเครื่อง กล่องเกียร์ กล่อง ABS ครับ

ตอนนั้นผมนั่งเถียงกะร้านที่เพื่อนผมไปซื้อมา ตัดสินใจไวไปหน่อย

เจ๊เจ้าของเค้าก็มาบอกว่า รถผมมันไม่มี ABS จะใช้ทำไม ไม่ต้องใช้ ใจเย็นๆ เดี๋ยววางเสร็จ กดไปเลย 180 เจ๊วางมาหลายแล้ว ไม่มีปัญหา

สุดท้าย อย่าว่าแต่ 180 เลยครับ 100 เดียวยังไม่ถึงเลย เกียร์ไม่เปลี่ยน เจ๊หน้าซีดดดด แล้วก็ต้องยอมหาเกียร์ธรรมดามาชนให้ผม

ลองหากล่องใบนี้มาดูครับ แต่ถ้ามีกล่องABS แล้ว ยังไม่ชิพเปลี่ยนอีก จนปัญญาครับ อิอิ

20. PrimeraGTiR

PrimeraGTiR New Member Member

766
    8
    0
    เสร็จเร็วๆนะ

21. BLACK_IMPUL

385
    1
    0
    ลง มา ลง มา ลง มา โอมมมมมมมมมมมมม จง ลง มา

22. BLUEprimino

584
    5
    18
    อะไรลงวะ ตากิ๊ป

23. silver dragon

580
    2
    0
    555555555.....กิฟท์เอ๋ย.....ลอยได้จะรีบลอยไปเลยล่ะกิฟท์เอ๊ย.....เข้าพรรษาเหมือนกัน...งดเหล้าบุหรี่แต่เป๊บ...ซี่...นี่ไม่งดเด็ดขาด.....555555555

24. whitebear

whitebear New Member Member

1,191
    11
    0
    หาเพื่อนเที่ยวจางนะตากิ๊ฟ

เมื่อวานนี้ ขอบคุณมากนะคับ

ที่ชวนเที่ยว

หนุกดี

ได้รู้จักคนเพิ่มอีก

วันหน้าก็ชวนอีกนะ

ถ้าแนวเนี่ย พอไปด้าย

อิ อิ

25. TIRD

TIRD New Member Member

134
    1
    0

แนวไหนอ่ะพี่โอ นั่นแน่แอบมีความรับอีกแล้ว อาโออิ อ่ะป่าว..อิอิ

26. silver dragon

580
    2
    0
    สงกาสัยอู่ผมจายอมยกธงแล้ว.......ใครช่วยติดต่อช่างวายริ่งให้ทีสิ....ไปปราจีนฯคิดเท่าไหร่?....ผู้ติดต่อถ้าร่วมเดินทางไปด้วยจะเลี้ยงมื้อเย็นพร้อมดนตรีเบาๆแนวโฟล์คซองคลอเคล้าสาวคอซอง......เด๋วจัดให้

27. whitebear

1,191
    11
    0
    แนวนั่งเล่น ชิว ๆ มีเปิดเพลง มีเล่นดนตรีสดอะคร๊าบ

มะใช่อย่างที่คิดนา

28. BLUEprimino

584
    5
    18
    ตากิ๊ปกะตาโอ แอบไปจู๋จี๋ กันอีกและ

29. poomsiri

poomsiri New Member Member

672
    8
    0
    ตอบไม่ได้......เพราะใช้เครื่องตัวเมียอยู่......ขอให้จบไว ๆ คับ

30. whitebear

1,191
    11
    0
    ก็นีสนึงพี่ป็อป

แต่ไม่ได้ไปแค่ 2 นะ

ตาบุ๊คไปด้วย

อิ อิ

(ลากเข้ามาติดแหด้วยกัน)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้