มีคำถามสงสัยรบกวนถามครับ ( คนหน้าตาดีช่วยตอบทีครับ อิอิ ^^" )

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย DaShiT, 11 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. DaShiT

DaShiT New Member Member

223
    4
    0
    คือมีเรื่องจะรบกวนพี่ๆ ClubSI หน่อยครับ

มีคำถามสงสัยมานานมากๆแล้วคับ

เป็นข้อๆเลยนะคับ

1. สปริง ของ Coupe 99 Lev ของยี่ห้ออะไร โหลดรถให้ต่ำที่สุดครับ ? ( คือจำเป็นต้องใช้โช๊คเดิมอะคับ งบน้อยย,,,,,)

2. Skirt หน้าของ C-West กับ ของเดิม+ลิ้นMugen อันไหนต่ำกว่ากันครับ ?

3. ผมใส่ล้อขอบ 17 ยาง Falken 215/45/17 แต่ ยางมัน Oversize คือหน้ายางมันกว้างไปหน่อย (ตอนแรกใช้ของ michelin pilotpreceda.. ไม่เห็นมีปัญหาเลยคับ..)

เวลาเลี้ยวสุดๆ จะมีเสียงดัง " ครืดๆ.... " แล้วถ้าหักสุดจิงๆมันจะติดมากๆเลยอะคับ รถแทบไม่ไป - -"

อยากจะถามว่า

ร้านที่รับตั้งศูนย์ ต่างๆ พอมีวิธีแก้ปัญหารึเปล่าครับ ? หรือว่าต้องเปลี่ยนยางสถานเดียว(ไห้หน้ายางแคบลง) ?

และ ถ้าผมใส่สปริงโหลดเข้าไป มันจะเพิ่มปัญหารึเปล่าครับ ?

คือจิงๆตอนนี้ก้พอขับได้อะคับ...

****ปล. ผมชอบรถต่ำๆโหลดๆหน่อยอะคับ คือเปลี่ยนได้แค่สปริงอะคับ เพราะงบน้อยมากๆครับไม่พอเปลี่ยนทั้งชุด(พวกสตรัท) เลยจะทำไห้ต่ำเท่าที่ทำได้...^^

ต้อง ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับที่ถามมากไปหน่อย...พอดีไม่ค่อยมีความรุ้เรื่องรถมากเท่าไรอะคับ...

ขอบคุนพี่ๆทุกคนนะครับ ที่ช่วยตอบคำถามผม ขอให้ร่ำรวยๆ และ หน้าตาดีๆ ขึ้นไปๆๆๆๆๆๆๆ นะคร้าบบบบบ....~

ขอบคุนจากใจจริงๆคับ....

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กันยายน 2008
  2. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

ตอบไม่ได้สักข้อ ฮาๆๆ:D

3. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    1. Eibach
    2. Mugen
    3. 205/40/17 off set +42
    4. ยิ่งเตี้ย ยิ่งติด ล้อ17" เลี่ยงไม่ได้ ติดแน่นอน

4. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
  5. DaShiT

223
    4
    0
    ขอบคุนมากๆครับ

พอดีได้ไปดูมาแล้วคับ

ของผม 215/45/17

- -"

แล้วถ้าไส่ "สปริงโหลด" นี่คือ ไม่ได้เลยไช่ปะคับ ต้องเปลี่ยนยางสถานเดียวเลยปะคับ ?
    (คือจะเข้าเลี้ยวไม่ได้เลยไช่ปะคับ...)

ขอบคุนทุกๆท่านที่ตอบคำถามมากๆคับผม...^^

6. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    1. H&R
    2. C-West
    3. ตั้งศูนย์แก้ไม่ได้ครับ ไม่หายหรอก ยิ่งโหลดยิ่งติด
    ปล. สุดท้ายแนะนำเลยครับ Coupe กับขอบ 17 ไปกันไม่รอดครับ

7. yu yu u12

yu yu u12 New Member Member

882
    36
    0
    คนหล่อหน้าตาดีตอบกันไปหมดแว้ว

คนหน้าตาไม่ดีไม่หล่อก็เลยต้องบอก.

ตามนั่นครับ อิอิ

8. DaShiT

223
    4
    0
    ขอบคุนทุกๆท่านคับ

สำหรับเรื่องล้อ กระจ่าง แล้วคับ...^^

แต่ส่วนเรื่อง " สปริง " และ " Skirt หน้า "

เสียงไป 2 ทางเลย - -"

งง นิสนึง... - -"

9. the_secretest

the_secretest New Member Member

746
    13
    0
    เรื่องสปริงครับ ยิ่งเตี้ยล้อก็ยิ่งติด กันชนก็มีโอกาศครูดมากขึ้นครับ

10. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    ล้อถ้าออฟเซ็ทไม่ได้ กว้างเกินไป ถึงจะใส่แก้มเตี้ยยังไง มันก็ติดครับ

;)

11. DaShiT

223
    4
    0
    คับ ขอบคุนคับ

แล้วสรุป สปริง Eibach หรือ H&R ต่ำกว่ากันคับ ?

เหลือข้อสังสัยเพียงอย่างเดียวหุหุ

(เพราะคำตอบเปน 2 เสียงอะคับเลยงงๆหน่อย )

12. mammosxtt

mammosxtt New Member Member

34
    2
    0
    H&R น่าจะเตี้ยกว่าครับ ใส่แล้วแทบพอดีหน้ายางเลยครับ

13. DaShiT

223
    4
    0
    ขอบคุนทุกคนที่ไห้ความรุ้ค้าบ...^^

ได้ข้อสรุปดังนี้นะคับ

1. สปริงโหลด H&R เตี้ยสุด
    2. เดิม+mugen ต่ำกว่า C-West
    3. ต้องเปลี่ยนยางสถานเดียว
    ถ้า 17 ต้องเป็น 205/40/17 off set +42

ตามนี้นะคับ

ขอบคุนอีกทีครับทุกๆคน

14. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    3. คงต้องเป็นเป็น205ละครับ

15. pondz

pondz Member Member

108
    12
    18

ขออนุญาตเพิ่มเติมนิดนึงคับ

เรื่องยางถ้าไม่อยากเลี้ยวติดก็ควรจะเปลี่ยนเปนไซส์นี้ถูกต้องแล้วคับ

เพราะรถเก๋งไม่สามารถตั้งระยะบังคับเลี้ยวพวงมาลัยได้

(ถ้าเปนรถกระบะตั้งได้คับ)

แต่ถ้าจะโหลดแนะนำว่าควรจะถอดบังโคลนซุ้มล้อออกมา

ทุบขอบรอยอาร์คของซุ้มกับคานหน้าให้พับไปด้านในด้วยคับ

ไม่งั้นเวลาเด้งยางอาจโดนบาดได้คับ..จะขาดเปนร่องเส้นๆตรงกลางหน้ายางคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้