Overcharge!!

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย TongMan, 10 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TongMan

TongMan New Member Member

7
    2
    0
    ขอรบกวนเวลาเพื่อนๆ ช่วยวิเคราะห์อาการของรถผมหน่อยนะครับ
    เมื่อคืนขับรถกลางดึกรู้สึกถนนโล่งก็เลยลองเหยียบดู ปรากฏว่า ตอน Kick Down ลงมาที่เกียร์ 2 (Auto ครับ) ลากไปจนถึง Red Line ก่อนที่จะเปลี่ยนเป็นเกียร์ 3 เกิดอาการ วิทยุดับๆ ติดๆ แล้วก็ดับไปเลย แล้วไฟตัดหมอกก็ดับตามไปอีก ไฟบนคอนโซล + นาฬิกาก็ดับอีก แถมตอนนั้นมีกลิ่นไหม้เหม็นไปทั่วห้องโดยสารเลยครับ ตกใจสุดๆ เลยจอดรถเช็คดู

ปรากฎว่า เช็คที่แผง Fuse ในรถขาดกระจายไปประมาณ 4-5 ตัว พอเปลี่ยน Fuse เสร็จ อาการทุกอย่างก็กลับมาเป็นปกติครับ จากเหตุการณ์นี้เพื่อนๆ คิดว่าน่าจะเกิดจากอะไรครับ ตอนนี้ไม่กล้าลากเกียร์แว้ว

ขอบคุณมากครับ

2. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เอ... อันนี้งง
    รอบเครื่องถึง redline อาจจะทำให้ไดชาร์จ จ่ายไฟมากเกิน

ซึ่งปกติไดชาร์จจะมีตัวคอยควบคุมไฟไม่ให้เกิน ถ้าตัวนี้เสียก็ไม่แน่

ลองวัดไฟที่ออกมาว่ากี่โวล แล้วเวลาเหยียบรอบสูง ๆ ไฟมันสูงเกินไปป่าว

เพราะ ปกติจะไม่เกิน 13.8 นะครับ

รอท่านอื่นมาเสริมละกัน ตอนนี้นึกออกอย่างเดียว

3. Tp

Tp New Member Member

227
    48
    0
    วิ่งซะไฟแลบ เลยครับ
    มารอดูด้วยคน

4. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    Voltage Regulator ทะลุซะแล้วมั่งครับ เพราะระบบไฟจะออกแบบมาให้แรงดันได้แค่ 18 โวลล์ครับถ้าเกินจากนี้หากเกินจากนี้ถ้าฟิวล์ไม่ขาด อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์พวกกล่อง ECU จะพังครับ

5. End

End Active Member Member

525
    39
    28
    รถแรงไปค้าบบ แก้ไขด่วน :D

6. lak trang

lak trang New Member Member

124
    13
    0
    แรงจริงๆครับ ไหม้เลย

7. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    อย่า Red Line เกินไปครับ...อิอิแต่แปลกจัง Auto มันลากได้ขนาดนั้นเลยเหรอ แรงไปมั๊ย...

8. Chay_coupe

Chay_coupe New Member Member

147
    11
    0
    ของผม6พันรอบเช็คเอนจิ้นก็ขึ้นแล้วคร้าบ

9. TongMan

TongMan New Member Member

7
    2
    0
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ไปหาช่างมาแล้ว ช่างบอกว่าก็ไม่เห็นมีอะไรผิดปกตินะ หรืออาจจะเช็คไม่ตรงจุด
    แล้วก็ลองใส่เกียร์ว่างแล้วก็เหยียบมิดๆ ก็ปกติดีทุกอย่าง Volt Guage ก็วัดได้ปกติ (ประมาณ 13.5)

รถก็เดิ๊มเดิมครับ clear ข้อสงสัยด้วยวิทยาศาสตร์ม่ะได้ ก็เลยถามหมอดู เค้าบอกว่าสงสัยแม่ย่านางเตือนสติว่าอย่าขับรถเร็ว clear หลอนๆ ครับ

10. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    อุ่ย...อย่างนี้ก็มี ดีแล้วครับ...อย่าขับรถเร็วมากเลยครับ เราระวัง...แต่คนอื่นนี่ ชุ่ย กว่าเรามีเยอะ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้