ช่วยหน่อยครับ คราวนี้เรื่องไฟรถ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย สมันน้อย, 10 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. สมันน้อย

สมันน้อย New Member Member

37
    3
    0
    ต้องการความช่วยเหลือด่วนครับ คือไฟท้ายกับไฟหรี่หน้าหายไป(น่าจะเป็นชุดเดียวกัน) เชคเเล้วฟิวส์ขาด ลองเปลี่ยนฟิวส์ก็ขาดอีก 20 เเอมป์ยังขาดเลย ของเดิม7.5 หาตำเเหน่งฟิวส์เจอเเล้ว ใครพอจะรู้วีธี การเเก้ไขหรือเชคสายมั่งป่ะครับ ไม่รู้ว่ามันไปจั๊มต่อกันตรงไหน หรือใช้รีเลย์ตัวไหนอยู่ตรงไหน งงอยู่ครับ ตอนนี้ขับรถไม่มีไฟท้ายครับอันตราย ....ช่วงนี้รถมันเป้นอะรัยของมันนักหนาไม่รู้....เฮ้อ ช่วยหน่อยนะครับอยากลองเเก้ไขเองก่อน เสียตังค์ซ่อมรถไปแล้วเกือบจะ2หมื่นเเล้วครับ:cry:

2. Egsport191

Egsport191 New Member Member

97
    22
    0
    ต้องใช้ มิเตอร์วัดโอหม์ เช็คจุดช็อต ครับ ห้ามใส่ Fuse เกิน 10A เด็ดขาด
    ช่างตามอู่ ทั่วไปก็เช็คได้ ค่าแรงไม่เกิน 300 ครับ

3. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    หา มัลติมิเตอร์ วัดดูคับ ว่า มีการรั่ว ลัดวงจรหรือเปล่า ช่วงนี้ ฝนตกอากาศ ชื้น อาจทำให้ลัดวงจร ใส่ ฟิว เกินขนาด อาจทำให้เบตดตรี่ พังได้คับถ้า ลัดวงจรแล้วไม่ตัด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้