ล้างตู้แอร์กับล้างเกียร์คะ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย rawitsun, 17 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. rawitsun

rawitsun New Member Member

140
    18
    0
    พอดีวันก่อนไปเติมแก๊สแล้วเห็นร้านรับล้างแอร์โดยไม่ต้องถอดตู้ และเค้ามีกล้องส่องให้ดูความสะอาดได้ด้วยเลยแวะไปดู เพราะเคยทำ Air4 มาประมาณ 2 ปีแล้วตอนนี้แอร์เริ่มไม่ค่อยจะเย็น ช่างบอกว่า รถ NV ของก้อยเป็นตู้แบบแขวนต้องถอดออกมาล้างข้างนอกอย่างเดี่ยวจึงจะสะอาด พี่ๆว่าอย่างนั้นไหมคะ แล้วตอนล้าง Air4 ช่างเค้าไม่เห็นจะถอดตู้เลย แล้วค่าใช้จ่ายประมาณ ไม่เกิน 2,500 บาทโอเคไหมคะ
    แล้วอีกเรื่องคือร้านเดียวกันนี้เค้าล้างเกียร์ออโตฯ ด้วย เลยถามเค้าว่าค่ล้างประมาณเท่าไหร่ เค้าบอกว่าเฉพาะค่าล้างประมาณ 3,000 บาท ค่าน้ำมันเกียร์อีกลิตรละ 150 บาท ใช้ประมาณ 10 ลิตร พี่ๆคิดว่าไปทำดีไหมคะ พอดีไม่อยากโดนหลอก ขอบคุณคะ

2. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    แว๊กกกกกกกกกกกกกกกก น้ำมันเกียร์NV แค่ 3-4 ลิตรเอง เอิ๊กๆๆๆๆ
    10ลิตรนี่ รถหัวลากแล้วครับ 555+++
    ส่วนเกียร์แค่ถ่ายน้ำมันออก ก็พอแล้วครับ
    ไม่ต้องถึงขั้นล้างเพราะรถไม่ได้ไปจมน้ำ มาอะครับ :D

ล้างแบบถอดตู้ดีกว่าครับ เช๊คระบบน้ำยาแอร์ และ น้ำมันคอมด้วย ไปในตัว
    ราคา 1000-1500 ก็โอเคแล้วอะครับ

ช่วยบอกชื่อร้านได้ไม๊ครับ บอกพิกัดร้านก็ได้ครับ

3. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    แต่เดี๋ยวครับ air 4 นี่คืออะไรอะครับ
    หมายถึง AirFrow sensor รึปล่าวอะครับ
    ถ้ามันไม่เสียก็อย่าไป รบกวนมันนะครับ เดี๋ยวมันจาเสีย

4. rawitsun

140
    18
    0
    ร้านนี้อยู่ในปั๊มแก๊สออกจากบายพาส ชลบุรีคะ เรื่องAir4 ก้อยไม่แน่ใจนะคะว่าจะพิมพ์ถูกหรือป่าว เพราะมัน 2 ปีแล้ว คือมันเป็นการล้างตู้แอร์โดยไม่ต้องถอดตู้คะ เพราะทำตอนนั้นช่างบอกว่า NV เราไม่ต้องถอดตู้ แต่มาร้านนี้บอกว่าแอร์แขวนต้องถอดมาล้างเท่านั้นถึงจะสะอาดคะ

5. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    ผมว่านะ เลิกยุ่งร้านมันไปเลยดีกว่า ฟันสะหลังขาดเลย

6. Kobkero

Kobkero New Member Member

559
    24
    0
    โชคดีเลยครับที่มาโพสถามก่อนไม่งั้นล่ะอุ้ยยย น้ำมันเกีย10ลิตร แกลลอนนึงมันมี5ลิตรปะคับ 10ลิตร2แกลลอน เอาไปเผาร้านมันแทนดีกว่า555

7. ตามนั้นคร้าบบบบบบบบบบบบบบบบ

8. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    โอ้โห...ช่างโหดนัก...

ล้างแอร์แบบถอดตู้ ราคาตามน้องJACK ครับ

น้ำมันเกียร์ไปตามร้านที่เค้าเปลี่ยนไม่มีค่าแรงอ่ะครับ ประมาณสองร้อยกว่าบาท(ของเกียร์ธรรมดา)...:D

ส่วนเรื่องล้างทั้งระบบของเกียร์ AUTO ถ้ามันใช้งานปกติดีอยู่ แค่เปลี่ยนถ่ายตามระยะก็เพียงพอแล้วครับ

9. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    10 ลิตรนี่โอ้ว เติม 3 คันเลยนิ
    ส่วนล้างตู้ก็ตามน้องแจ๊คเลย
    เด๋วนี้ที่ 0 ก็มีระบบล้างตู้แบบไม่ต้องถอดด้วยนะครับ
    เห็นราคา ไม่เกิน 2000 นะครับ

10. rawitsun

140
    18
    0
    งั้นก้อยควรล้างแอร์ แบบไหนดีกว่ากันคะ เพราะรู้สึกว่าลมแอร์ที่ออกมา 2 ช่องตรงกลางมันออกมาไม่เท่ากันคะ แล้วถ้าถอดมาล้างช่างเค้าบอกว่าถ้าตู้รั่ว ต้องเปลี่ยนตู้นี้ราคาโดยประมาณเท่าไหร่คะ (อดไปกินเหล้าปันหลัง ม. อีกแล้วเดือนนี้ )

11. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
    ตู้รั่ว ซ่อมได้ครับ แต่ถ้า แผงคอล์ยเย็น รั่ว ก็ ซ่อมได้ครับ
    ขออย่างเดียว ถาดลองน้ำทิ้ง ห้ามรั้วครับ

12. kritipat

kritipat New Member Member

35
    1
    0
    ของผมก็ถาดรองน้ำรั่วรึไงไม่รุ้ครับ เหม็นอับทั้งรถเลย ทำไงดีครับ ช่วยด้วย

13. aoddy1

aoddy1 New Member Member

13
    0
    0
    แถวบ้านผมล้างแบบถอดตู้1000เดียวเอง แอร์เย็นจนหนาว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้