ขอความช่วยเหลือท่านผู้รู้ด้วยครับ เกี่ยวกับแอร์ออโต้

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย นายอ้น ตาโต, 9 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. นายอ้น ตาโต

นายอ้น ตาโต New Member Member

311
    47
    0
    เรื่องมันมีอยู่ว่า ลมแอร์ที่ออกมาตรงคอนโซล ช่องแอร์ด้านบนตรงกลาง มันไม่มีลมออกมาอ่ะครับ เป็นระบบแอร์ออโต้นะครับ คือ ผมปรับตัวหมุนตามรูปต่างๆ ก็ใช้งานได้ปกติ ยกเว้นมือหมุนมาที่ให้ลมแอร์ออกมาเฉพาะด้านหน้าเท่านั้น กับ ตำแหน่ง ออโต้ ลมแอร์จะไม่ออกตรงช่องกลางคอนโซล แต่ช่องแอร์ซ้าย กับ ขวา ออกปกติครับ
    คำถามครับ
    1.สาเหตุที่เล่ามานี้เป็นเพราะอะไรครับ
    2.ต้องแก้ไขตรงไหน หรือต้องเปลี่ยนตู้แบ่งลมใหม่ครับ
    3.นึกไม่ออกว่าต้องทำไงดี
    4.ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำชี้แนะครับ

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. gorigori

gorigori New Member Member

328
    22
    0
    คือ ผมปรับตัวหมุนตามรูปต่างๆ ก็ใช้งานได้ปกติ ยกเว้นมือหมุนมาที่ให้ลมแอร์ออกมาเฉพาะด้านหน้าเท่านั้น กับ ตำแหน่ง ออโต้

ลองไล่สายไฟดูครับ อาจจะต่อผิดก็ได้
    ถ้าปรับให้ออกขากับหัว แล้วมีลม แต่ปรับให้ออกหัวอย่างเดียวไม่ออกแสดงว่าเป็นที่สายไฟ อาจไวริงผิดก็ได้ครับ

3. นายอ้น ตาโต

311
    47
    0
    ขอบคุณมากครับ
    แต่ผมไม่ได้เพิ่งจะติดตั้งมาอ่ะครับ ติดตั้งมานานแล้ว ใช้งานปกติ แต่พอดีเอารถเข้าไปทำสีด้านหน้า กับ ทำเครื่องเนื่องจากประเก็นรั่ว ซึ่งทั้งสองกรณีนี้ ก็ไม่น่าจะเกี่ยวกับระบบแอร์
    พอไปเอารถออกมา ประมาณวันนึง ก็เพิ่งจะมาสั่งเกตุว่าลมแอร์มันไม่ออกช่องกลาง ในตำแหน่งแอร์ออกหัว ซึ่งผมลองเช็คดูการทำงานของตัวปรับตำแหน่งอื่นๆ ก็ทำงานปกติดีครับ(เช็คเองนะครับ) จึงไม่รู้ว่ามันเป็นเพราะอะไร จะต้องแก้ไขที่จุดไหน ตำแหน่งใด จึงจะถูกจุด
    จึงต้องรบกวน พี่ๆ เพื่อนๆ ที่มีความรู้เรื่องระบบแอร์ออโต้ ช่วยให้คำแนะนำ ผมทีนะครับ
    :)

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    เคยเป็นครับ

เป้นที่ตัวปรับทิศทางลมแหละ

เอาของอีกอันมาใส่ ก็ใช้ได้ปกติ

จนวันนี้ ยังไม่ได้รื้อดูอันที่เสียเลยครับ ว่าเป็นที่ตัวไหน

ถ้าให้แนะนำ รื้อออกมา ล้างทำความสะอาด หน้าคอนแทค ของปุ่มปรับอ่ะครับ

5. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
    อ่าว ดีแล้วหรอ :D

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  6. นายอ้น ตาโต

311
    47
    0
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ แล้วจะลองทำตามที่บอกนะครับ
    :D

7. นายอ้น ตาโต

311
    47
    0
    เรียนคุณ kungking5 ครับ
    ผมได้ทำการแกะตัวปรับทิศทางลม ออกมาแล้ว เพื่อจะมาทำความสะอาดหน้าคอนแทค
    ปรากฏว่ามันไม่สามารถทำความสะอาดได้ เนื่องจากมันลักษณะปุ่มโวลลุ่มเป็นกล่องบัดกรีติดกับ
    แผ่นวงจรเลย จึงไม่สามารถที่จะแกะออกมาทำความสะอาดได้
    เดี๋ยวเย็นนี้จะเอากลับไปประกอบดูก่อนนะครับ ว่าจะทำงานปกติรึเปล่า(เผื่อว่าถอดสายไปออกมาแล้วมันจะรีเซ็ทตัวเอง...คิดเข้าข้างตัวเองนีสนึงนะครับ :D)
    ถ้ายังเป็นเหมือนเดิมอีก วิธีสุดท้ายคือ ต้องหาอันใหม่มาเปลี่ยนใช่มั้ยครับ :cry:
    ยังไงจะรอคำแนะนำของทุกๆท่าน นะครับ

8. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ไว้กลับไปรื้อดูบ้างดีกว่าครับ

รอท่านอื่นมาเสริมละกัน พอดีเปลี่ยนแล้วหาย เลยไม่ทันได้ซ่อมอ่ะครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้