งบ 20,000 กับ Front stage(ขั้นเริ่มต้น)

การสนทนาใน 'Car Audio & GPS Forum' เริ่มโดย GoNg, 5 ตุลาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. GoNg

GoNg New Member Member

10
    0
    0
    มีงบ 20,000 อยากset ชุด front stage ซักชุด ควรเริ่มยังไงก่อนดีคับ :(

ฟังเพลงแนว Easy listening ถึง pop rock คับ เน้นเสียงดนตรีเพราะๆ ใสๆ คับ :p

Front เล็งๆไว้เป็น Pioneer 6850MP Vs Alpine 9852
    ช่วยเลือกทีคับว่าตัวไหนเหมาะกับแนวเพลง + ช่วยเลือกลำโพงคู่หน้า 6" กรวยกระดาษ(แยกชิ้น)
    ดีๆ ซักคู่ หรืออย่างอื่นที่คิดว่าเหมาะคับ

2 อย่างนี้แล้ว ตังจะเหลือทำอะไรได้อีกมั๊ยอ่ะคับ :p

ขอคำแนะนำด้วยนะคับ :eek:
    ขอบคุณคับ

2. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    ผมว่าถ้ามี 2 หมื่น ความคิดของผม ถ้าจะเริ่มแบบดีๆ ผมว่าหาฟร้อนท์ดีๆตัวนึงก่อนเลยคับ อย่าเพิ่งมองถึงลำโพง ถ้าจะเล่น alpine ผมว่า 9853 หรือ 9855 ก็น่าจะหมดงบ 2 หมื่นแล้วนะคับ

3. GoNg

10
    0
    0
    ขอบคุณคับ คุณ Robin
    แต่ถ้า 20,000 ได้แค่ front ผมต้องแย่แน่ๆเลย (งบคงไม่พอ) :p

จริงๆแล้ว step ที่ 2 ที่คิดไว้ ก็คงหาซับ 10" ซักดอก + แอม 4 ch. ซักตัว
    (คู่หลังมี 6.5 แกนร่วมอยู่แล้ว - ใช้ hi power ขับ)
    แล้วก็คงจบแค่นี้อะคับ งบได้เต็มๆรวมๆไม่เกิน 40,000 อ่ะคับ

ถ้างั้นรบกวนว่า 20,000 ขอ front + คู่หน้าที่คิดว่าลงตัวที่สุดให้ได้มั๊ยคับ

ขอโทษนะคับที่ไม่ได้บอกรายละเอียดตอนแรก ยังไงรบกวนอีกทีนะคับ

ขอบคุณคับ

4. nut_vti

nut_vti New Member Member

258
    2
    0
    ช่วงนี้ฟร้อนราคาไม่ถึงหมื่น ผมว่า KENWOOD มาเเรงครับเสียงค่อนข้างดีกว่าเพื่อน
    รุ่นก็เล็กสุด 5033u โตขึ้นมาหน่อย 7529 มีUSB ด้วย ราคาก็ 7500 - 9500

ส่วนลำโพง ก็พวก Rainbow SEA DLS หรืออะไรก็ได้ครับเเล้วเเต่ชอบ

รวมสายราคาเกินนิดหน่อยเเต่ผมว่าดีต่ออนาคตที่จะเพิ่มระบบเเน่นอนครับ

5. GoNg

10
    0
    0
    ขอบคุณคับคุณ nut_vti:)

เคยฟัง Rainbow อยู่ในรถเพื่อนคับ ชอบอยู่เหมือนกัน
    พอทราบราคา ตัว SLX 265 Deluxe มั๊ยคับ
    แล้วถ้าเป็น DLS รุ่นไหนน่าเล่นคับ ช่วยแนะนำด้วยคับ
    (ยังไงคงไปลองฟังเองอีกที แต่อยากได้ข้อมูลคร่าวๆ รบกวนหน่อยนะคับ):eek:

ขอบคุณคับ

6. nut_vti

258
    2
    0
    265 เสียงดีครับ เคยเห็นตามร้านเล็กๆ 9 พันปลายๆ เเต่ร้านจรวด 12000 ครับ :p :p :p

7. Robin

1,612
    45
    0
    ลำโพงลองหา SEAS Basic ฟังคับ ตัว Rainbow ก็โอเคคับผม DLS ผมว่าถ้าไม่ได้ชอบพวก Audiophile อย่าเล่นเป็นดีคับ เสียงมันบางจังเลย ฟังเพลงได้ไม่หลายแนวคับ(ความเห็นผมนะคับ) จิงๆแล้วลองฟังเทียบกันหลายๆตัวน่าจะดีกว่าคับ เพราะว่าถ้าจะเอาดีๆ ลำโพงมันก็ราคาป้วนเปี้ยนอยู่ 1 หมื่นต้น - กลางทั้งนั้นคับ

ส่วนฟร้อนท์ ผมว่าคบหา Alpine น่าจะดีกว่าคับ แต่เรื่องรุ่นนี่แล้วแต่ราคาล่ะกันคับ แต่ต้องมี 3 pre out ยืนพื้นคับ

8. boy_pke

boy_pke New Member Member

1
    0
    0
    ลองฟังFRONT JVC.รุ่นกลางๆ+PRISM 6นิ้วแยกชิ้น อนาคตเพิ่ม AMP 4 CHANAL 1ตัว+ซับ10นิ้ว1ดอก น่าจะเข้าทางคุณนะชุดนี้เน้นฟังง่ายๆอลุ่มอล่วย แต่ไม่ไร้สาระ อนาคตของทุกชิ้นยังใช้ได้ไม่ต้องถอดทิ้ง เป็นอีก1ทางเลือกครับ

9. GoNg

10
    0
    0
    ขอบคุณคับ

คงจะกำตัง 20,000 ไปนั่งฟังที่ร้านอีกทีคับ
    ... ฟร้อนท์ 3 ปรีเอาท์ กะคู่หน้าเสียงใสๆ 1 คู่ คงจะได้อยู่ :p
    (ไว้เก็บเงินได้อีกรอบค่อยตามไปเพิ่ม แอม 4 ch กะซับ 10" 1ดอก... คงจบตามนี้คับ)

แล้วมีร้านแนะนำมั๊ยคับ (ขอชื่อร้านเลยก็ดีคับ)
    ร้านใหญ่ๆ (ออฟฟิศผมใกล้ร้านจรวดมากๆอ่ะ) หรือร้านกลางๆดีคับ
    ช่วยแนะนำด้วยคับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆคับ ช่วยผมได้มากจริงๆ :eek:

10. Robin

1,612
    45
    0
    ก็ถ้าให้แนะนำนะคับ ร้านใหญ่ๆที่มีหลายยี่ห้อให้ฟัง ก็จะมี

1. ร้านจรวด
    2. Mirage เข้าไปรัชดาก็ได้คับ
    3. Suchart Sound

แต่ถ้าร้านที่ผมแนะนำไปติดตั้ง+ขอคำปรึกษา ผมแนะนำ SSS Audio ซอย รามคำแหง 34 คับ

11. nut_vti

258
    2
    0

PM ไปให้เเล้วครับ:) :) :)

12. nut_vti

258
    2
    0
    เอ๊ะ ขับรุ่นเดียวกันเรยนิ ผม ES 02 ครับ

13. GoNg

10
    0
    0
    ขอบคุณคุณ Robin คับ
    มีเบอร์ที่ SSS ป่ะคับ เดี๋ยวลองโทรไปคุย ดูคับ :)

ขอบคุณคุณ nut_vti สำหรับ PM คับ :) (คุณ nut_vti ใจดีมากๆเลยอ่ะ) :eek:
    ผมขับ ES ตาเหยี่ยวคับ เคยเข้าไปอ่านกระทู้ใน ES_Group บ่อยๆเหมือนกันคับ
    อาจจะขออนุญาติรบกวนโทรไปปรึกษานะครับ :p

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำคับ

14. Robin

1,612
    45
    0
    02-377-7374 / 06-625-8000 คับ

15. ลุงหมี

ลุงหมี New Member Member

10
    0
    0
    ให้อีกทางเลือกครับ

Eclip CD1000
    ลำโพงแยกชิ้น 6.5 นิ้ว ตามชอบ

เท่านี้ก็น่าจะเพียงพอคับสำหรับ Front Stage ที่เน้นฟังแบบคู่หน้า
    หากต้องการเบสเพิ่มก็คงต้องเลือก ดอกซับ และ แอมป์เพิ่ม ตามกำลังทรัพย์ครับ

ลุงหมีเอง

16. nin

nin Guest

0
    0
    0
    alpine ที่มี 3 preout
    ขอเสนอ 9847 ครับ ราวๆ 12,000 บวกลบ แต่ว่าเพิ่งจะตกรุ่นไป
    ที่มาแทนคือ 9856 ราคา ราวๆ 13,000 บวก ลบ มี 3 preout เช่นกัน

ส่วนลำโพงคงต้องลองฟังดู แล้วแต่ชอบครับ

ที่จริงอยากให้เผื่อค่าสายต่างๆ กล่องฟิวส์ และค่าติดตั้งไว้สัก 3 พัน ไหวไหมครับ

17. CyberBoy

CyberBoy New Member Member

48
    0
    0
    เอ่อ ผมอาจแนะนำไม่เหมือนชาวบ้านนะครับ

ถ้าในงบ 20K และยังไม่มีแอมป์

ตัว Front ผมแนะนำ 2 ตัว JVC KD-G825 หรือ Pioneer DEH-P6850

ตัว Front เนี่ย ร้านใหญ่ ร้านเล็ก ราคาไม่หนีกันเท่าไหร่ (แต่ผมดันเจอร้านเล็ก 3-4 ร้าน เสนอราคาพร้อมติดตั้ง สูงกว่าร้านใหญ่ซะอีก)

ส่วน ลำโพง ผมแนะนำเรียงตามนี้เลยนะครับ Rainbow DLS Seas

แต่ใจจริงผมอยากให้เพิ่มแอมป์เลยนะครับเนี่ย ซับไว้ทีหลัง

เพิ่มแอมป์นี่เสียงละเอียดขึ้นเยอะเลยนะครับ

18. Petchy

Petchy New Member Member

9
    0
    0
    เข้ามาดูเป็นแนวทางด้วย :)

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้