แจ๊สอยากดริฟ

การสนทนาใน 'FF Drift CREW' เริ่มโดย Kazza, 16 พฤษภาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Kazza

Kazza New Member Member

138
    0
    0
    ผมลองดริฟดูแต่ท้ายไม่ปัดอ่ะครับ ต้องทำยังงัยอ่ะครับ ลองหลายทีแล้วก็ยังไม่ได้เลยครับ เหมือนรถมันแถไปทั้งคันเลยครับ มันไม่แถเฉพาะท้ายอ่ะคับ...รบกวนพี่ๆ เซียนๆ ทั้งหลายให้คำแนะนำด้วยครับ

2. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ทำท้ายให้เบาๆครับ ลองเปลี่ยนไปใส่ล้อเดิมดูหรือล้อกระทะก้ได้คับ เติมลมยาง 35 ปอนด์ ทีนี้เนี่ย ผมไม่ทราบว่าพี่เข้าที่ความเร็วเท่าไหร่ ลองซัก 80 km/hr ดูก่อนนะคับอย่าเหยีบเบรคค้าง หักพวงมาลัย กระทืบเบรคแล้วปล่อย ดึงเบรคมือ ถ้าตูดมันออกแล้ว ลองหักพวงมาลัยกลับ เหยียบคันเร่ง เลี้ยงๆ ดูนะคับ เปนรถออโต้ใช่มั๊ย ผมคิดว่า คงข้ามาช้า + ล้อใหญ่ไป + ยางนิ่ม + โช้ค ค่อนข้างให้ตัวได้มาก ทำนองนี้คับ
    ปล. ฝึกลานกว้างๆนะคับ พื้นเรียบๆ มีฝุ่นหน่อยๆล่ะโอเคเลย จำไว้ว่า อย่ากระทืบเบรคก่อนหักนะคับ เพราะถ้าทำงั้น ยังไงมันก้ under ง่ะ ยังไงรอท่านอื่นเพิ่มเติมด้วยล่ะคร้าบบ

3. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    ก็ตามที่ย้องเบสตอบข้างบนอ่ะครับ ยังไงก็ระวังๆ หน่อยนะครับ

4. Nismo_3_Door_Za

Nismo_3_Door_Za New Member Member

684
    101
    0
    ตามนั้นอ่ะ ระวังเรื่องความปลอดภัยด้วยครับ

5. Tactice of city

Tactice of city New Member Member

168
    1
    0
    อย่างที่เบสบอกเลยครับถูกต้องง ... อยากให้ลองจับจังหว่ะให้ดี อย่างปัญหาที่ผมเจอกับตัวเองบ่อยมากๆคือ
    ดึงเบรคมือก่อนแล้วค่อยเลี้ยว ซึ่งจังหว่ะนั้นมันแค่เสี้ยววิแล้วเราทำไปโดยลืมไปแว้บเดียวเอง
    ดังนั้นต้องจับจังหว่ะดีๆแล้วใช้เบรคเท้าช่วยด้วยครับ

6. Kazza

138
    0
    0
    ขอบคุณมากครับพี่ๆ ได้ความรู้อีกเยอะแน่ะ

แต่รถผมใส่แม็ก 15" ยาง 195/50/15 ควรจะเติมลมยางสักเท่าไหร่ดีครับ

7. hippo_sleek

hippo_sleek New Member Moderator VIP

449
    5
    0
    ซัก 35 ก็คงพอแล้วล่ะ ลิมิตยางมัน 40 นิ

8. Pai_3s@FF Drifter

Pai_3s@FF Drifter New Member Member

68
    0
    0
    ระวังล้อแตกนาก๊าบ

9. Aojun

Aojun New Member Member

16
    0
    0
    แล้วลมยางหน้าเกี่ยวปะครับ

10. hippo_sleek

hippo_sleek New Member Moderator VIP

449
    5
    0
    เกี่ยวครับ ยางหน้าให้เติมลมยางอ่อนกว่าล้อหลังนิดนึงน่ะครับ อย่างถ้าล้อหลังเติม 35 หน้าก็ 30 ไม่ก็ 25 :)

11. Tee@Abuser

Tee@Abuser New Member Member

740
    29
    0
    ลุยๆดริฟโลดดด

12. [ Da Vinci Code ]

[ Da Vinci Code ] New Member Member

685
    63
    0
    ลองๆไปเรื่อยๆ นะคับ เปนห่วงเรื่องความปลอดภัย ที่ไหนที่มันลื่นมากๆ ก้อย่าไปเล่นคับ อย่างวันนี้ ผมถอยรถออกจากซอย ชนเสาไฟฟ้า กันชนบุบ สีแตกเลย เซ็งชิบหาย ฝนตกมองหลังไม่เหน

13. RETRO SPEC

RETRO SPEC New Member Moderator VIP

854
    24
    0
    ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยดูแลสุขภาพกันด้วยนะครับ

14. Nismo_3_Door_Za

Nismo_3_Door_Za New Member Member

684
    101
    0
    เอาใจช่วยครับ เอิ๊กๆ

15. Kazza

138
    0
    0
    รักนะ จุ๊บๆๆ

16. gOngU

gOngU Member Member

398
    4
    18
    บ้านขายทิฟฟี่หรือไง~ ! :cool:

17. Aojun

Aojun New Member Member

16
    0
    0
    ตามมาฮาซะงั้น กรู

18. Ballnuclear

Ballnuclear New Member Member

691
    14
    0
    ดีนะครับ แต่ความเห็นส่วนตัวแล้วน่าจะลองขับแบบกริ๊ป ดูสักพักก่อนนะครับ ดูอาการรถก่อน Drift ครับ

ที่ผ่านมาคราวที่แล้วท่านซิ่งแห่ง Siam Drift ให้ลองเข้าโค้งแล้วเบรคจึก แล้วก้อดูอาการรถก่อนแก้ครับ

ง่ายมากเลยครับ แต่ก้อต้องมีความเร็วนิดนึงครับ เพราะถ้าเบาไปก็ต้องเพิ่มน้ำหนักที่เหยียบเบรค (เข้า 80 เบรคเบาๆ จึกนึง)

ซึ่งแต่ก่อนจะใช้วิธีเข้าโดยหักพวงมาลัยไปก่อนซัก 1-2 นาฬิกา แล้วก็หักครึ่งวง คันเร่งคลอไปที่ครึ่งหนึ่ง (เกียร์ 2 อ่ะครับ) แล้วก้อ Counter กลับเข้าไปครึ่งวง แต่ผลที่ได้คือรถออกโค้งเร็วไป และต้องแก้อาการเลยทันทีม่ายงั้นก้อไม่มีระยะให้เล่นอ่ะครับ

ลมยากกะช๊อคอัพก้อสำคัญอ่ะครับ ว่าแล้วก้ออยากลองงง ฮิๆๆ

19. ของผมใช้วิธี ปรับเบรคมือให้แข็งอะครับแล้วดึงแรงหน่อยอะครับรถออกอาการขวางเลยอะครับ

20. viossolar

viossolar New Member Member

110
    2
    0
    ของผมใช้เกียร์ออโต้ ตำแหน่งเกียร์ 2 เร่งให้ถึง 80 แล้วเหยียบเบรคจึ้กนึง สบัดพวงมาลัยไปทางซ้ายนิด แล้วสบัดกลับมาทางขวาครึ่งรอบอย่างเร็ว แค่นี้ก็ท้ายสไลด์แล้วครับ เหยียบคันเร่งเป็นจังหวะสักพัก แล้วค้างเอาไว้แล้วก็เค้าเตอร์พวงมาลัยด้วยมือข้างเดียวพร้อมกับคอยดึงเบรคมือแต่งให้สไลด์เข้าโค้งเป็นจังหวะๆ

21. mimime

mimime New Member Member

40
    0
    0
    เหอๆ สวัสดีครับ ขับหน้าเหมือนกันครับ ขับมิร่าอยู่เชียงใหม่ ครับ มีคนเล่น 2 คนเองมิร่าดริฟ คนแรกเป็นโปรไประครับ ผมเป็นรุ่นน้องสืบทอดอีกที ผมรู้สึกว่าจะใช้เพาเวอร์สไลด์แทนดริฟไปซะเยอะเลย พอกะจะเป็นดริฟทีไร ท้ายมันจะเข้าที่เร็วไปนิดๆ(ท้ายมันเบา) เลยกลายเป็นเพาเวอร์สไลด์ตลอด มาอ่านดูก้อช่วยได้เยอะนะครับ

ผมขับ เกียร์ 4 ที่ 95 หักโค้งซ้าย ก่อนแล้วกลับมาขวา เหยีบเบรคพร้อมกับเร่งคันเร่งไม่ให้รอบตก เข้าเกียร 3 มันก้อจะคล้ายๆดริฟล่ะ(เททิ้งทั้งคัน) แต่ท้ายมันเบาอ่ะครับข้อเสียเนี้ยเห้อ เลย กลายเป็นเพาเวอร์สไลด์ไปซะนี่

22. hippo_sleek

449
    5
    0
    มิร่าถือเป็นรถอีกรุ่นที่น่าสนใจสำหรับลองหัดดริฟท์ขับหน้าเลยครับ ทำได้ขนาดนั้นนี่ ก็ต้องถือว่ามี skill พอตัว แล้วต้อง maintainance บ่อยมั๊ยครับ ?? สำหรับมิร่าเนี่ย :confused:

23. Nismo_3_Door_Za

684
    101
    0
    อยากเห็นจัง

24. mimime

mimime New Member Member

40
    0
    0
    กินยางหลังไป 2 มิล ระครับ การปรับแต่งไม่ต้องเพราะ ศูนย์รถดีมาก(เขาเล่าว่ามันจะไม่พลิกคว้ำเลย แท้จริงผมไม่รู้) หลังต้องหนักกว่าเดิมนิดๆครับ เครื่อง แตนๆก้อได้ระ

maintainance บ่อยมั๊ยครับ ไม่บ่อยครับไม่ต้องปรับองศาล้อเลย ผมขับแบบรถบ้านธรรมดาครับ
    เครื่องคาร์บูเดิมๆ โหลดหน้า 2 นิ้ว หลัง 1.75 นิ้ว ใส่บล๊อกแรลลี่หลัง ล้อแม็กธรรมด๊าธรรมดา เบรคมือ (มันมีไว้อย่างงั้นแหละไม่เคยเข้าโค้งใช้สักครั้ง) พี่อีกคนใช้มิร่าวางโบ ครับเครื่องหัดฉีด อันนี้เป็นโปรไปละ เหอๆ เคยขับตามดูไลย์ ซักพักไม่ไหวพี่แกหักขวานิดเดียวกว่าผมแต่เข้าโค้ง ปัดเยอะกว่าผมอีกเทคนิคมันเหนือชั้นกว่าครับ

ที่จุดสำคัญของมิร่าคือ ต้องขับเร็วกว่ารถพวกท่านซักหน่อยเพราะรถจะ ไม่มีแรงเหวี่ยงครับ (อาวุธเบา)
    แล้วรอบต้องไม่ตกนะครับ ถ้าตก จะเป็นการโชว์เสียงเอี้ยสๆๆ อย่างเดียวรถเอียงนิดเดียวเอง 55555+

น่าเล่นนะครับ รถถูกๆแต่มันส์

25. Kazza

138
    0
    0
    ไปดริฟกันเมื่อไหร่สอนผมด้วยนะครับ

26. Suphakrit

Suphakrit New Member Member

67
    2
    0
    สงสัยต้อง นักเครื่องสอนพวกผมละ งิงิ

27. Suphakrit

Suphakrit New Member Member

67
    2
    0
    เสริม ๆ เย้ๆ มีแจ๊สดิฟอีกคันแล้ว

28. RETRO SPEC

854
    24
    0
    ยังไงก็แวะเวียน มาอ่านกันบ่อยๆนะครับ บางทีความเข้าใจของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน บอกด้วยคําพูด บางคนอาจทําได้บางคนอาจทําไม่ได้อันนี้ไม่ว่ากัน ครับ น้อง mimine มีเบอร์โทรศัพท์รึเปล่าครับ พี่มีบ้านอยู่เชียงใหม่ เดือนหน้าว่าจะขึ้นไปยังไงจะได้ขึ้นไปเล่นด้วยกัน

29. รถผม E-car 1.5 GLXi ล้อ 15 นิ้ว series 55 ไม่ได้โหลดอะไร ดริ๊ฟได้ไหมครับ ตัวรถก็โอเคนะครับ ไม่โคลง แล้วจะมีเทคนิค หรือองค์ประกอบอารายบ้างครับ

จาก..ขับหน้าอยากดริ๊ฟฟฟฟฟฟฟฟฟ โดยเฉพาะ โดนัท อะ ชอบบ

30. NoTz

NoTz Member Member

82
    0
    6
    กำลังหัดอยู่เหมือนกานคับ...แต่ทำแว้วมานเหมือนเปงการกลับรถเฉยๆอ่ะ..ช่วยแนะนำหน่อยนะคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ..^^

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้