ขอความรู้อีกทีครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย khoonthi, 9 กันยายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. khoonthi

khoonthi New Member Member

17
    10
    0
    คือว่ารถผมเวลาขับมันจะมีเสียงดังอู้ๆ.. มาจากบริเวณล้อหน้าขวาก็เลยลองไปสลับยางดูเพราะคิดว่าเป็นเพราะยาง แต่ปรากฎว่าไม่หายก็เลยลองให้คนรู้จักขับรถดูเขาบอกว่าเป็นเพราะเพลาคดหรือไม่ก็ลูกปืนให้ไปลองให้ร้านถ่วงเพลาดู เลยยากรบกวนถามหน่อยครับว่า
    1.เพื่อนๆ เคยถ่วงเพลาไหมครับมันเป็นยังไงและต้องเสียค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่
    2.อาการที่ว่ามันมีสาเหตุอื่นไหมครับ และมีวิธีเช็คแบบอื่นแนะนำไหมครับช่วยแนะนำที
    3.ต้องเปลี่ยนลูกปืนล้อหรือซ่อมลูกหมากไหมครับ
    ช่วยแนะนำหน่อยครับ พอดีไม่มีความรู้จริงๆ คือกลัวไปซ่อมแล้วไม่ตรงจุดและไม่หาย
    ขอบคุณครับ

2. Top_EK_Songkhla

Top_EK_Songkhla Member Member

67
    8
    8
    ลองเอาแม่แรงยกให้ล้อด้านหน้าขวาลอย แล้วเอามือหมุนล้อดูก่อนครับว่ามันมี
    เสียงหอนดังฮือ ๆ หรือเปล่า หรือว่ามันหมุนไม่ค่อยลื่นเหมือนมันสะดุดอะไร
    นิดหน่อย แสดงว่าลูกปืนล้ออาจจะหมดสภาพสึกหรอเป็นตามด ทำให้มันมีเสียง
    หอนได้ครับ ส่วนประเด็นอื่น ๆ รอผู้รู้ท่านถัดไปครับ

3. Yunjung

Yunjung New Member Member

7
    0
    0
    เป็นเหมือนกันครับ ของผมมีเสียงดัง อู้ๆ มาจาก ล้อหน้า กำลังหาสาเหตุอยู่เหมือนกันครับ ใครทราบช่วยบอกทีครับ ขอบคุณครับ

4. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    ขอเป็นด้วยอีกคน ดังมากเลย เวลาขับซัก 100 กว่า ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้