กระจกไฟฟ้า

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย เสาไฟฟ้า, 27 มีนาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
    ใครเคยซ่อมกระไฟฟ้าบ้างครับ หาที่ซ่อมหรือที่ซื้อมอเตอร์ครับ

1. cvc

cvc Member Moderator

467
    5
    18
    ผมเปลี่ยนเลยอ่ะ ยกราง 2000 หรือ 1500 จำไม่ได้ครับ ซื้อที่เซียงกงเลย เค้าแกะขายจากประตู ใส่ให้ด้วย

ไม่สนับสนุนให้แปลง เพราะเคยแปลงแล้ว เฟืองมันรูด

2. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    รื้อเองเลยครับ ไม่ยากเท่าไหร่
    ดูตามกระทู้เก่าๆ เคยมีบอกอยู่

3. boyyy

boyyy New Member Member

7
    0
    0
    แปรงถ่านหมดครับ

4. จิตร

จิตร Guest

0
    0
    0
    แปลงถ่าน

แปลงถ่านมันเหมือนมอเตอร์ไฟฟ้าเลยเหรอครับ แล้วแปลงถ่านซื้อได้ที่ไหนครับ

5. sorawas

692
    17
    0
    แปลงถ่านอยู่ติดกะมอเตอร์ไฟฟ้า (อันนี้ไม่แน่ใจไม่เคยดูอะ) ลองถอดออกไปหาซื้อหรือเทียบดู
    วรจักร

6. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    กระจกด้านซ้ายข้างคนนั่งมันตกครับ ตรงด้านเสากลางเอียงลงมานิดนึงประมาณ 1 cm.
    แต่ตรงเสาประตูด้านหน้ามันสนิท กระจกยังขึ้นลงได้ปกติ ไม่มีเสียงดัง
    แต่ลมมันจะเข้ามาได้ตรงช่องที่มันตก ดังฟู่ๆ เลยคับ ยิ่งเร็วยิ่งดัง
    อยากทราบว่า สามารถปรับระดับกระจกได้ไหมคับ เห็น คุณสรวาส บอกว่าไม่ยากเลยถาม
    ข้อมูลประกอบ ไม่กล้าถอดกลัวแตก เดี๋ยวงานเข้า!!! รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ:)

7. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    แล้วเรื่องมอเตอร์นี่ถ้าเราเปลี่ยนได้มั้ยครับของผมข้างซ้ายเริ่มไม่ขึ้นแล้วครับ เดือนก่อนก็ขึ้นดี แล้วค่อยๆช้าลง จนขึ้นได้ครึ่งเดียว

8. sorawas

692
    17
    0
    ปรับได้ครับ ถอดแผงประตูออก แล้วขันน็อตล็ออยางออกข้างเดียวนะที่ตรงปลายประตู มองไปข้างในจะมีน็อตสำหรับปรับระดับกระจก
    จะคล้ายลูกเบี้ยว ค่อยๆ คลายออกแล้วปรับลูกเบี้ยวให้พอดี ค่อยๆ ปรับนะ
    งงปะ ไม่มีรูปซะด้วยสิ

มอเตอร์เปลี่ยนได้ครับ สงสัยมอเตอร์จะหมดแรง 555

9. ekk@5852

525
    0
    0
    ขอบคุณมากคับ:)

10. chablackneon

chablackneon New Member Member

51
    0
    0
    ของผมด้านซ้ายผั่งคนนั่งมันไม่มีปฏิกิริยาเหมือนไฟไม่เข้าอ่ะ ก่อนหน้านี้มันใช้ได้ปกติ ด้านขวาก็เพิ่งเปลี่ยนถ่านไป แต่อาการด้านซ้ายเหมือนไฟไม่เข้าเคยถอดออกมาถ้าถ่านหมด ก็ยังมีอาการหมุนของมอเตอร์อยู่บ้าง จะเช็คได้อย่างไรบ้างอ่ะครับ

11. jit95

382
    0
    0
    ผมถอดถ่านออกมาแล้วครับ ซื้อได้ที่ไหนบ้าง ราคาประทาณเท่าไหร่ ผมลองวัดดูได้ประมาณ 4 มิล ไม่รู้ว่าหมดหรือปล่าว
    ตรงรางนี่ เราใช้น้ำมันซิงเกอร์หล่อลื่นดีมั้ยครับ

12. sorawas

692
    17
    0
    เช็คไฟว่ามีไฟจ่ายเข้ามาที่มอเตอร์ไหม หรือเช็คที่สวิทช์ก่อนก็ได้ ให้เช็คที่สวิทช์ด้านฝั่งคนขับก่อนนะ บางทีสวิทช์เสีย

แปลงถ่านนี่ลองโทรไปถาม กิจพรชัย ไทยถาวรดูครับ ผมไม่แน่ใจ
    น้ำมันหล่อลื่นนี่อะไรก็น่าจะได้นะ ผมก็ซิงเกอร์เหมือนกัน

13. Metalheads_NEON

Metalheads_NEON Guest

0
    0
    0
    แกะสวิตออกมาแล้วด้านคนนั่งเหมือนมันแตะไม่ถึง

แกะสวิตออกมาแล้วด้านคนนั่งเหมือนมันแตะไม่ถึง หาซื้อได้ที่ไหน ร้านกิจพรชัยมีเปล่าขอเบอร์หน่อยครับ

14. sorawas

692
    17
    0
    สวิทช์ลองซ่อม แงะ งัดๆ ดูก่อน แต่อย่าให้หักนะ หน้าคอนแทคมีสนิมเกลือไหม ลองใช้น้ำมันเช็ดดู
    ถ้าไม่ได้จริงๆ ลองโทรถามที่ร้านดู กิจพรชัยไม่มีเบอร์อะ ลองหาตามกระทู้เก่าๆ ดู
    มีแต่ไทยถาวร 022214435 - 022235902

15. chablackneon

chablackneon New Member Member

51
    0
    0
    มอเตอร์ กับสวิทต์ ปกติ ใช้งานได้ ลองถอดมอเตอร์มาต่อกับอีกข้างนึง ทำงานได้ปกติ สวิทต์ก็ใช้งานได้ แต่เหมือนไม่มีไฟจ่ายไปฝั่งประตูด้านซ้าย ไม่แน่ใจว่าสายขาดหรือว่า มีฟิวส์ อยู่ตรงไหนป่าวอ่ะครับ

16. ekk@5852

525
    0
    0

ผมได้ถอดฝาครอบประตูออกดูแล้วครับ มันขันสกรูยึดกระจก 3 จุด หน้า 1, หลัง 2 แต่ไม่เห็นลูกเบี้ยว
    เห็นแต่บูซพลาสติกอยู่ในรูกระจก มันขยับได้ไม่มากเท่าไร ปรับขึ้นมาได้นิดนิง ยังไม่สุดเลยอ่ะคับ:)

17. sorawas

692
    17
    0
    ครับ

ลองใช้มิเตอร์เช็คไฟ ว่ามีมาไหมที่แจ๊กต่อสายอะ
    ลองใช้สวิทช์ด้านคนขับ ไหมว่ากดขึ้นลงหรือเปล่า บางทีสวิทช์ด้านคนขับเสียนะ มันจะทำให้ไฟไม่ไปจ่ายทางด้านประตูซ้าย (ต้องลองถามพี่ณรงค์ หรือพี่ amt ดู พอดีไม่แน่ใจ)

ผมได้ถอดฝาครอบประตูออกดูแล้วครับ มันขันสกรูยึดกระจก 3 จุด หน้า 1, หลัง 2 แต่ไม่เห็นลูกเบี้ยว
    เห็นแต่บูซพลาสติกอยู่ในรูกระจก มันขยับได้ไม่มากเท่าไร ปรับขึ้นมาได้นิดนิง ยังไม่สุดเลยอ่ะคับ

มันอยู่ด้านในประตูนะ ต้องมองตรงปลายเข้าไปในร่องประตู แต่มันก็ปรับได้นิดเดียว(ถ้าใช่ตัวเดียวกัน)
    แสดงว่ากระจกลงมาเยอะเลยสิ
    แล้วลองเลื่อนกระจก ซ้ายขวาหรือยังครับถ้ามันปิดไม่สนิท มันเลื่อนได้ ลองเลื่อนดูครับ

18. jit95

382
    0
    0
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ sorawas
    ปรับได้ครับ ถอดแผงประตูออก แล้วขันน็อตล็ออยางออกข้างเดียวนะที่ตรงปลายประตู มองไปข้างในจะมีน็อตสำหรับปรับระดับกระจก
    จะคล้ายลูกเบี้ยว ค่อยๆ คลายออกแล้วปรับลูกเบี้ยวให้พอดี ค่อยๆ ปรับนะ
    งงปะ ไม่มีรูปซะด้วยสิ

มอเตอร์เปลี่ยนได้ครับ สงสัยมอเตอร์จะหมดแรง 555

ใช่ที่มุมประตูด้านบนหรือปล่าวครับ เป็นน็อต 6เหลี่ยม
    แล้วให้ปรับด้านในใช่มั้ยครับ

19. ekk@5852

525
    0
    0
    ในร่องกระจกมันมี stopper หยุดกระจกมั้ยคับ แบบขึ้นไปสุดแล้วมันติดไปต่ออีกไม่ได้
    แล้วมันจะตั้งระดับตัว stopper ได้มั้ยคับ เหมือนมันสุดก่อนจะแนบกับยางประตู

20. jit95

382
    0
    0
    รอฟังครับ

21. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    มันไม่ใช่ตัว stopper หรอกครับ
    ไปตั้งกระจกใหม่กระจกมันเอียง เลยทำให้กระจก
    มันไม่สนิท

22. ekk@5852

525
    0
    0
    ลองดูใหม่แล้ว ปรับขึ้นไปอีกมันไม่ไปแล้ว อีกนิดเดียวก็จะถึงแต่ไม่ถึง แต่ขยับ ซ้าย - ขวา ได้ ก็ไม่ค่อยดี
    เพราะขยับไปหน้า หลังก็ห่าง ถ้าขยับหลัง หน้าก็ห่าง ไม่ทราบว่าเวลามันสุด มันไปติดกับอะไรเพราะมัน
    จะดังกึก เวลามันสุด แต่ไปเทียบกับอีกข้างมันขึ้นได้สูงกว่าประมาณ 1/2 cm.

แต่ไม่ยอมหรอก ต้องทำให้ได้

23. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ของผมต้องถอดรางกระจกออกมาเลย แล้วใล่ตั้งใหม่ตั้งแต่ต้น

24. sorawas

692
    17
    0
    สงสัยต้องทำอย่างน้องเป้บอกซะมั้ง รื้อมาไล่ใหม่เลย

25. ekk@5852

525
    0
    0
    งานนี้ไม่หมูแล้ว ต้องหาจังหวะเล่นให้เต็มที่ไปเลย

26. jit95

382
    0
    0
    ของผมยังไม่หายขาด หลังจากเปลี่ยนถ่าน บางครั้งใช้ดันเข้าซ้าย ขวาก็พอขึ้นลงได้

27. ekk@5852

525
    0
    0
    โดนอีกแล้วคร้าบ! กระจกด้านซ้าย อยู่ๆก็ไม่ทำงานเอาดื้อๆ

28. jit95

382
    0
    0
    อืม.....มอเตอร์หมุนหรือปล่าวครับ ต้องไล่ใหม่แล้วละครับ

29. ekk@5852

525
    0
    0
    มอเตอร์หมุนดีคับ กระจกฝั่งคนขับก็ขึ้นลงดี แต่เช็คขั้วสายไม่มีไฟมาเลยคับ ตอนกดสวิตช์ก็ได้ยินเสียงรีเลย์ดังคับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้